Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ wireless lan หอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ wireless lan หอครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมได้ไปขอใช้ wireless lan กับเจ้าของหอครับ

เ้ค้าก็เซตๆๆค่าให้เป็นอันเรียบร้อยแล้วเล่นได้ปกติ

แต่ปรากฎว่าหากผมต้องลง os ใหม่ผมจะใช้ไวเลสไม่ได้และต้องให้เค้าเซตให้อีกที

ปัญหาคือค่าเซตครั้งละ 100 บาทครับซึ่งผมคิดว่าถ้าทำเองได้คงจะดีมากๆๆๆ

คำถามก็คือ

มีวิธีการเซตเพื่อให้ผมเข้าใช้ได้อย่างไรหากผมลง os ใหม่ในเมื่อตอนนี้ผมสามารถใช้ได้อยู่แล้ว
    ขอให้ผู้รู้ช่วยบอกขั้นตอนด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างมากๆๆๆ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

ไปขอพาส.เขามาใหม่แค่นั้นก็น่าจะจบคับถ้ามันใม่เล่นกันถึงแมคแอดเดรส ก็คงใม่ยากมากมาย

Comment

ผมลืมบอกไปอย่างคือ เปิดเครื่องมาก็ใช้ได้เลยนะครับไม่ต้องล้อกอินอะไรเลย

ปล เอ่อพาสที่ว่านี้คือพาสอันไหนครับ key หรือเปล่า?

Comment

มันติดตรง พาส. นี่แหละครับ
        เขาคงไม่ให้ พาส มาหรอกครับคงไม่อยากให้ใครมามั่วใช้
        มันก็คือ key แหละครับ

Comment

แค่ใส่ค่า SSID + Network Authentication + Data Encryption + Network Key(ตัวเล็กตัวใหญ่ต้องพิมพ์ให้ตรงกัน) ให้ตรงกับที่ Admin Set ไว้กับ Wireless Access Point ก็เล่นได้แล้วครับ
          Last edited by JO; 9 Feb 2009, 09:02:21.

Comment

ขอบคุณครับ

ว่าแต่ว่า จะดู network key เครื่องเราเองยังไงอ่าครับ

สงสัยเค้าจะไม่บอกเอาไว้เก็บตัง

Comment

คือว่าหน้า properties ของไวเลสที่ผมใช้มันเป็นแบบนี้อ่ะครับ
              ไม่เหมือนของท่านเลยครับ
              Attached Files

Comment

ถ้าใช้ Wireless Manage อย่างเดียวแล้วเค้าไม่ได้ทำ Data Encryption ตามรูปก็เข้าใช้ได้เลยอะครับ

ยกเว้นเค้าจะมีหัย Login ผ่านเว็บ หรือ PPPoE Connection อีกอะครับ

Comment

โห งี้หมูมากครับ แค่จำ SSID มาใส่เองวันหลังก็ได้แล้วครับ เพราะไม่ได้ตั้ง encryption อะไรไว้
                  สงสัยเจ้าของใช้การ filter MAC Address เอา
                  ปล. ไม่ต้อง censor ก็ได้ครับ เพราะเห็นไปก็ทำอะไรไม่ได้ ไม่ได้อยู่ในระยะทำการ
                  ปล.2 SSID คือชื่อเครือข่ายไร้สายที่คุณต่ออยู่ครับ

Comment

งั้นลงใหม่ก็น่าจะเล่นได้เลยหรือป่าวครับ

เห็นเค้าบอกต้องเซตอะไรใหม่หากลงวินโดใหม่เลยสงสัยหนะครับ

ปล ลงวินโดใหม่ mac address เปลี่ยนมั้ยครับ?

Comment

Originally posted by Rey View Post
                      โห งี้หมูมากครับ แค่จำ SSID มาใส่เองวันหลังก็ได้แล้วครับ เพราะไม่ได้ตั้ง encryption อะไรไว้
                      สงสัยเจ้าของใช้การ filter MAC Address เอา
                      ปล. ไม่ต้อง censor ก็ได้ครับ เพราะเห็นไปก็ทำอะไรไม่ได้ ไม่ได้อยู่ในระยะทำการ
                      ปล.2 SSID คือชื่อเครือข่ายไร้สายที่คุณต่ออยู่ครับ
                      เซนเซอร์กลัวเจ้าของมาเห็นแผนการของผมครับ เพราะเค้าทำเป็นธุรกิจอ่ะอิอิ

Comment

Originally posted by retsuseiba View Post
                        งั้นลงใหม่ก็น่าจะเล่นได้เลยหรือป่าวครับ

เห็นเค้าบอกต้องเซตอะไรใหม่หากลงวินโดใหม่เลยสงสัยหนะครับ

ปล ลงวินโดใหม่ mac address เปลี่ยนมั้ยครับ?
                        ค่า Mac Address มันอยู่ใน Rom ของ Wireless Adaptor ครับค่าจะคงที่ตลอดยกเว้นกดเปลี่ยนมัน

ลอง Cap หน้าจอ network connection มาดูหน่อยครับว่ามี Dial PPPoE อยู่หรือปล่าวตามรูป
                        Last edited by JO; 9 Feb 2009, 09:02:21.

Comment

นี้เลยครับ

ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับความรู้
                          Attached Files

Comment

ดูแล้วไม่มีพวก PPPoE Dial-Up

ถ้าเวลาเข้าใช้ไม่มี Web Login อะไรขึ้นมาก็แค่กรอก SSID ของ Wireless ให้ถูกก็ใช้ได้อะครับ

Comment

อ่าครับเด๋วทดลองเปลี่ยน mac address คอมพี่ดูว่าเข้าได้เลยมั้ย

ขอบคุณมากๆสำหรับการแก้ปัญหาครับผม

Comment

Working...
                              X