Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องการเซ็นชื่อตอนซื้อของหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องการเซ็นชื่อตอนซื้อของหน่อยครับ

คือผมเพิ่งไปซื้อพรินเตอร์มา

ตอนที่จ่ายเงินเสร็จ ทางร้านให้เขียนชื่อ ที่อยู่ และอีกใบให้เซ็นชื่อ ตอนนั้นผมเข้าใจว่า ใบแรกเซ็นเกี่ยวกับการประกันสินค้า ใบที่สองเซ็นรับของ

แต่ทีนี้ปกติก่อนจะเซ็นอะไรปกติผมจะอ่านก่อน แต่วันนั้นดันลืมอ่าน ก็เลยเกิดความระแวงขึ้นมา ว่ามันจะมีอะไรผิดปกติรึป่าวครับ (ผมค่อนข้างขี้ระแวง และโรคจิตนิดหน่อยมั่งครับ แหะๆ)

อยากรบกวนถามเพื่อนๆ หน่อยครับ ว่าปกติที่เคยไปซื้อ ต้องเขียนชื่อ ที่อยู่ และเซ็นชื่ออะไรมั่งป่าวครับ

คือตอนที่ผมเขียนชื่อ ที่อยู่ และเซ็นชื่อ ก็เห็นลูกค้าท่านอื่นก็เขียนและเซ็น เหมือนกัน จริงๆ แล้วก็ไม่มีอะไรหรอกครับ แต่ที่ผมถามเพราะ ปกติเวลาจะเซ็นชื่ออะไร ผมจะอ่านก่อน แต่วันนั้นดันลืมอ่าน เลยเกิดความกังวลอะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

เซ็นในใบรับประกัน ใบรับของ หรือใบเสร็จ ถ้าเราหิ้วของออกมาจริงๆก็ไม่มีไรน่ากลัวหรอกครับ แค่เป็นหลักฐานว่าเราซื้อ เราจ่าย และเราเอาของมา อย่าเซ็นบนกระดาษที่มีพื้นที่ว่างๆมากๆก็เหลือเฟือละ แล้วก่อนหิ้วออกมาก็ตรวจสอบของซะหน่อย ก็แหล่มละ

ปกติเวลาผมซื้อของ ก็แค่ลงในใบเสร็จที่ร้านปริ๊นมาเท่านั้นนะ อย่างมากก็เพิ่มเบอร์โทร ไม่เคยเขียนที่อยู่ซักที(มันช้า) ส่วนใบรับประกันหรืออะไรในกล่อง ผมจะเอามากรอกเองซะส่วนมาก

แล้วถ้าผมรีบๆแล้วต้องเซ็นอะไร ก็จะอ่านหัวกระดาษว่ามันเอกสารอะไร แล้วก็อ่านตรงช่องลงลายมือชื่อ
    ไม่มีคำว่า "ผู้ซื้อ" "ผู้กู้ยืม" "พยาน" "ผู้ค้ำประกัน" "ผู้รับสืบทอด" ก็โอเคละ
    Last edited by gidd009; 19 Aug 2008, 02:28:23.

Comment

ครับ ขอบคุณ คุณ gidd009 มากๆเลยนะครับ

ปกติผมก็ดูแบบเดียวกับคุณgidd009 นั่นแหละครับ แต่วันนั้นผมดันลืมดู

นี่ยังกังวลอยู่เลย ว่าจะลองกลับไปที่ร้าน ขอดูสองใบที่ผมเซ็นไปอยู่เลย คิดๆอยู่ว่าจะเอาไงดี กลัวไปแล้วเดี๋ยวเขาจะเขม่นเอา แต่อีกใจก็ยังระแวงอยู่นะเนี่ยครับ

Comment

Working...
      X