Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับเปิดคอมไม่ติดพัดลม CPU ไม่หมุนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับเปิดคอมไม่ติดพัดลม CPU ไม่หมุนครับ

อาการมันเป็นงี้ครับ เปิดเครื่องมาพัดลม CPU ไม่หมุน แต่พัดลมในเคสหมุนครับไฟโชว์ในเมนบอร์ดก็ติดนะครับ
    พัดลมใน PSU ก็หมุน แต่ก็เปิดเครื่องไม่ติดครับ เปิดมาไม่มีเสียงอะไรเลย แต่ผมเปิด Drive DVD ออกมาได้นะครับ
    คือผมอยากรู้ว่าอาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ

สเปคผม

Q6600
    M/B EP35-DS3P
    RAM 1*2 G
    PSU Silver Stone 500W
    VGA XFX 8800GT XXX

ยังไงช่วยหน่อยนะครับ
    Last edited by NoreturN; 19 Aug 2008, 12:26:17.

พัดลม CPU เสียหรือเปล่าครับ

Comment

ลองดูขั้วเสียบพัดลมก่อนครับว่าอยู่ดีไหมถ้าไม่ก็ลองยืมของคนอื่นมาลองดูว่าเสียที่พัดลมหรือบอร์ด

Comment

มันหมุนแล้วดับหรือว่าไม่หมุนเลยคับ

Comment

Originally posted by qbert View Post
          มันหมุนแล้วดับหรือว่าไม่หมุนเลยคับ

ไม่หมุนเลยครับ แต่พอผมถอดสายไฟพัดลมในเคส กับสายไฟ Drive DVD ออก มันดันหมุน ไม่รู้เป็นที่อะไรครับ
          Last edited by NoreturN; 20 Aug 2008, 12:05:09.

Comment

สงสัยพาวเวอร์ซัพพลายเริ่มเสื่อมคุณภาพแล้วล่ะค่ะ ลองเอาของเครื่องอื่นมาเสียบกับเครื่องของคุณว่ามีอาการแบบเดียวกันนี้หรือไม่

Comment

PSU ตัวนี้มีปัญหาเยอะนะครับลองเชคกับ PSU ตัวอื่นดูครับหุหุ

Comment

เชื่อผมไหมครับ ผมก็เป็นเหมือนคุณเลยครับ เพิ่งยกคอมไปซ่อม เสาร์ ที่ผ่านมาที่1000 tip มันเป็นที่ตัวแปลงไป
                5v.ที่อยู่บน mainboard ครับ ซ่อมได้ไม่เกิน 15 นาทีครับ แล้วก็จะหายเหมือนเดิม เพราะผมยกคอมไปหวังจะclaim ที่ร้าน SCANER เพราะผมได้ check PSU + VGA แล้วทุกอย่างเลยจีงมั่นใจว่าเหลือ mainboard ครับแต่ช่างที่นั่นก็บอกว่าถ้าซ่อมได้เค้าจะซ่อมให้ถ้าไม่ได้เค้าจะ เปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ (เค้าออกตัว 555)

สรุป ซ่อมได้ครับไม่นานแล้วก็หายด้วย ลองดูนะครับ เพราะผมก็เสียค่าโง่ไป เกือบ 1000 เลยเหมือนกันในการยกไปร้านที่แปะป้ายว่า '' รับซ่อมคอม'' ลองยกไปทั้งเครื่องเลยก็ได้นะครับที่ 1000 tip เพราะผมมั่นใจว่า น่าจะเป็นอาการเดียวกัน และ ช่องที่นั่นย่อม ซ่อมได้

Comment

Originally posted by snevarb View Post
                  เชื่อผมไหมครับ ผมก็เป็นเหมือนคุณเลยครับ เพิ่งยกคอมไปซ่อม เสาร์ ที่ผ่านมาที่1000 tip มันเป็นที่ตัวแปลงไป
                  5v.ที่อยู่บน mainboard ครับ ซ่อมได้ไม่เกิน 15 นาทีครับ แล้วก็จะหายเหมือนเดิม เพราะผมยกคอมไปหวังจะclaim ที่ร้าน SCANER เพราะผมได้ check PSU + VGA แล้วทุกอย่างเลยจีงมั่นใจว่าเหลือ mainboard ครับแต่ช่างที่นั่นก็บอกว่าถ้าซ่อมได้เค้าจะซ่อมให้ถ้าไม่ได้เค้าจะ เปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ (เค้าออกตัว 555)

สรุป ซ่อมได้ครับไม่นานแล้วก็หายด้วย ลองดูนะครับ เพราะผมก็เสียค่าโง่ไป เกือบ 1000 เลยเหมือนกันในการยกไปร้านที่แปะป้ายว่า '' รับซ่อมคอม'' ลองยกไปทั้งเครื่องเลยก็ได้นะครับที่ 1000 tip เพราะผมมั่นใจว่า น่าจะเป็นอาการเดียวกัน และ ช่องที่นั่นย่อม ซ่อมได้
                  อาการของคุณพอถอดสายไฟ Drive DVD กับ สายพัดลมในเคส มันหายเหมือนผมหรอครับ

Comment

Working...
                  X