Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์อาการให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์อาการให้ทีครับ

อาการที่ว่าก็คือว่า เวลาเล่นเกมส์แล้วมีปัญหาเกี่ยวเงาครับ

กดเลยครับ

แล้วมันไม่ได้เป็นที่เกมส์นี้เกมส์เดียวนะครับ เป็นทุกเกมส์เลยครับ

เกมส์ที่มีอยู่ในเครื่อง

เป็นเหมือนกันหมดเลยครับ

แต่ที่เห็นได้ชัดๆก็คือเกมส์

1.Call Of Duty 4

2.Devil May Cry 4

3.GrID

4.Guitar Heroes 3

5.Legend Hand Of God

6.Mass Effect

7.Oblivion

8.Titan Quest

9.Turok

ส่วนเกมส์อื่นก็เป็นครับ แต่ไม่ค่อยชัดต้องสังเกตุดีๆ

ผมเคยไปถามช่างที่ พันทิพย์ แล้วเค้าบอกว่ามีปัญหาเกี่ยวกับ Shader แต่ผมไม่ได้ยกเครื่องไปนะครับ ถามเฉยๆ

ผมก็ได้ลองเปลี่ยน Driver แล้วก็ไม่หาย

Driver ที่ลอง

แต่แล้วมันก็ยังไม่หาย

ผมก็เลยคิดว่าเป็นที่ Windows มั๊ง เพราะผมลองใช้ โปรแกรม Everest เช็คแล้วมันเป็นอย่างนี้อ่ะ

Everest

เหมือนไฟล์มันไม่ครบ แล้วผมก็จัดการลง Windows ใหม่หมด

Windows ที่ลอง

1.Windows Xp Sp1

2.Windows Xp Sp2

3.Windows Xp TrueFaster V.1.0

4.Windows Vista Ultimate 32 Sp1

5.Windows Vista Ultimate 64 Sp1

6.Windows Vista Extreme 32 Sp1

7.Windows Vista Extreme 32 Sp1

แต่แล้วก็ยังไม่หาย

ทีนี้ผมก็เลยลองเปลี่ยน อุปกรณ์ ดูครับ เดี๋ยวผมบอก Spec ก่อนแล้วกัน

CPU : Athlon64x2 4600+

RAM : Corsair 2GB (1x2)

VGA : ECS 9600GT

M/B : ALiveNF5-VSTA R2.0

PSU : Enermax 460w

อย่างแรกที่ผมลองเปลี่ยนก็คือ

CPU เอาตัว Sampron 2800+ มาใส่ >>> ไม่หายครับ

Ram เอาของ KingsTon 1GB มาใส่ >>> ไม่หายครับ

M/B เอาของ ASRock AM2V890-VSTA มาใส่ >>> ไม่หายครับ

VGA ผมไม่มีเปลี่ยนครับ ผมก็เลยโทษว่าเป็นที่ VGA

และแล้วผมก็ได้เดินทางไปที่ ITGrand บางแค เพื่อไปซื้อการ์ดจอมาใส่ครับ

พอดีผมมีงบจำกัดผมก็เลยได้ HD4850 มาครับ ในราคา 7,000 บาท (แพงครับ)

พอเอากลับมาเปลี่ยนที่บ้าน จัดการลง Windows ใหม่ ลง Driver ที่แถมมากับแผ่น V.8.5 หรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ

เพราะไม่เคยเลย ATi เลย

ผลสรุปแล้วว่าก็ยัง ... ไม่หายครับ ยังเป็นเหมือนเดิม ??

งงเลยครับ เกิดอะไรขึ้นเนี่ย

ตอนนี้ยังเหลืออีกตัวที่ยังไม่ได้เปลี่ยนก็คือ PSU ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกันหรือเปล่า

แล้วผมก็อยากถามว่ามันเกี่ยวกับ HardDisk ด้วยหรือเปล่าครับ พอดีผมซื้อ HardDisk SATAII มาใส่

แต่ผมไม่ได้เอามาลง Windows นะครับ เอามาลง โปรแกรม เกมส์ เพลง ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกันไหม

ขอบคุณนะครับที่ทนอ่านกันมา ใครพอที่จะรู้สาเหตุ บอกผมหน่อยเหอะ ผมหาทางแก้มาจะ 2 เดือนแล้ว

จนปัญญาจริงๆครับ

ลง open_GL หายขาดครับผม( หาในกูเกิลเอานะ )

Comment

Originally posted by nayaom09 View Post
      ลง open_GL หายขาดครับผม( หาในกูเกิลเอานะ )
      ผมลองหาดูแล้วครับ แต่ไม่เจอไฟล์ที่ให้โหลดเลยครับ

พอจะมีที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ

Comment

ขอดัน 1 ที ครับ ก่อนนอน

Comment

เท่าที่ดูในคลิปเงามันสั่นใช่มั้ยคับ ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวกับการ์ดจอนะ ว่าแต่ลงวินฯใหม่แต่ใช้ตัวเดิมหรือป่าวคับ ลองเปลี่ยนแผ่นด้วยท่าจะดี

Comment

ปกติ open GL จะมีมาให้เลย ไม่ต้องหาลงเพิ่ม ลิงค์ครับ http://download.microsoft.com/downlo...S/Opengl95.exe

ถ้าไม่หายก็ลองลงวินโดว์ใหม่อีกทีครับ แล้วลง Driver VGA ตัว 8.5 นี่แหละอีกที

ลองเช็คว่าเมนบอร์ดมีฟังก์ชั่นเกี่ยวกับ VGA อะไรบ้าง ศึกษาดีๆว่าต้อง Enable หรือ Disable ฟังก์ชั่นอะไรบ้างรึเปล่า

ลองเข้า Run พิมพ์ Dxdiag ที่ Tab Display ส่วน DirecX Features มัน Enabled ทุกฟังก์ชั่นหมดเปล่า ลองกดเทสดูก็ได้

ขอให้คอมพ์หายเป็นปกตินะครับ

Comment

ขอภาพตัวอย่างหน่อยคับ

Comment

Originally posted by qbert View Post
                เท่าที่ดูในคลิปเงามันสั่นใช่มั้ยคับ ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวกับการ์ดจอนะ ว่าแต่ลงวินฯใหม่แต่ใช้ตัวเดิมหรือป่าวคับ ลองเปลี่ยนแผ่นด้วยท่าจะดี
                ผมลองเปลียนแผ่นดูแล้วครับ ยังไงก็ไม่หายครับ

Originally posted by Brother View Post
                ปกติ open GL จะมีมาให้เลย ไม่ต้องหาลงเพิ่ม ลิงค์ครับ http://download.microsoft.com/downlo...S/Opengl95.exe

ถ้าไม่หายก็ลองลงวินโดว์ใหม่อีกทีครับ แล้วลง Driver VGA ตัว 8.5 นี่แหละอีกที

ลองเช็คว่าเมนบอร์ดมีฟังก์ชั่นเกี่ยวกับ VGA อะไรบ้าง ศึกษาดีๆว่าต้อง Enable หรือ Disable ฟังก์ชั่นอะไรบ้างรึเปล่า

ลองเข้า Run พิมพ์ Dxdiag ที่ Tab Display ส่วน DirecX Features มัน Enabled ทุกฟังก์ชั่นหมดเปล่า ลองกดเทสดูก็ได้

ขอให้คอมพ์หายเป็นปกตินะครับ
                ตัวที่ให้ไปโหลดมานี้เอาไปวางไว้ที่ไหนครับใช่ที่ C:\windows\system32 หรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องบอร์ดเดี๋ยวจะลองดูนะครับ แต่ว่าผมก็ลองเอาอีกตัวมาใส่แล้วก็ยังเหมือนเดิมเลย

แล้วก็เรื่อง Dxdiag ผมลองเทสดูแล้วครับ ไม่มีอะไรผิดปรกติเลยครับ

Originally posted by merlix View Post
                ขอภาพตัวอย่างหน่อยคับ
                กดเลยครับ

Comment

ขอดันทีครับ

Comment

ดันอีกทีครับ

Comment

ดันช่วย ครับ

Comment

Working...
                      X