Announcement

Collapse
No announcement yet.

แย่เเล้ววว เครื่องเข้า windows ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แย่เเล้ววว เครื่องเข้า windows ไม่ได้ครับ

คือตอนที่เปิดเครื่องกำลังบูทเข้า windows มันจะขึ้นคำว่า ctrl+alt+delete

ให้restart ตลอดเลยครับ แล้วพอกดไปมันก็บูทแล้วขึ้นมาอีกไม่สามารถเข้า windows

ได้เลยครับ ไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไรอะครับแต่ว่าก่อนหน้านี้ผมจะลบ virus จากแฟลตไดร์ผม

เลยกดให้มัน show folder ตรง folder obtion อะครับ แล้วกดให้มันไม่ hide folder ด้วยอะครับ

ตรงช่องล่างๆ2ช่องถัดจากตรงที่ให้มัน show folder อะครับแล้วพอผมเข้าไปในไดร์ C

ผมเห็น file ที่มันซ่อนไว้เต็มเลยครับ ผมเลยเผลอลบออกไปบ้างเพราะบางตัวก็ลบไม่ได้

ไม่รู้ว่าตัวที่ผมลบไปจะเกี่ยวข้องกับระบบ windows หรือเปล่าครับเพราะผมคิดว่า virus

ใครรู้ช่วยบอกผมทีครับผมจะได้ไม่ต้องลง windows ใหม่นะครับ ขอบคุณมากเลยครับ

ถ้าวินโดว์ที่ใช้ไม่ได้ mod
    ลองใช้แผ่นวินโดว์ xp ลงแบบ repair ดูครับ
    ไฟล์ระบบหายแน่ๆเลย

Comment

ลง Windows อย่างเดียว[Repair]

1. เปิดเครื่องบูตเข้าสู่วินโดว์สตามปกติ
      2. นำแผ่น Setup CD ของวินโดว์สใส่ลงในไดรฟ์ซีดีรอม
      3. คลิกปุ่ม Start -> Run
      4. พิมพ์คำสั่ง E:\i386\winnt32 /unattend แล้วคลิกปุ่ม OK (ในกรณีที่ ไดรฟ์ซีดีรอมเป็นไดรฟ์ E ถ้าเป็นไดร์ฟอื่นก็ให้แก้เป็นตามนั่นเช่น C:\ or D:\)
      5. โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์สให้ให ม่โดยยังคงรักษา
      ค่าการทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิม

เท่าที่ทดสอบ อาจต้องลง driver บางตัวใหม่ครับ

Comment

Working...
      X