overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ใครใช้ Tuniq tower 120 มาโพสกันหน่อยครับ

OverclockZone Member leqslbonn's Avatar
    Fox River, Panama

Talking ใครใช้ Tuniq tower 120 มาโพสกันหน่อยครับ

E2160 @3.2 8x400 vcore 1.4375 ใน bios

tuniq
    อุณหภูมิบรรยากาศ 25 (เปิดแอร์)
    idle = 33 ปิดฝาเคส 30 เปิดฝาเคส
    full load = 52 Orthos วัด temp โดย Core Temp นะ
    ตอนนี้ติดพัดลม 9 นิ้วหน้าเคส full ลดลง 1 องศาครับเหลือ 51 อิอิ (พัดลมตัวละ60)

มาโพสกันหน่อยครับ
    Last edited by leqslbonn; 7 Sep 2008 at 16:42:28.

OverclockZone Member leqslbonn's Avatar

...........

OverclockZone Member nathakai's Avatar

ยังลากต่อได้อีกครับ......

OverclockZone Member shady's Avatar

ใช้อยู่ และไม่มีกล้อง อ่อ ยินดีด้วย เห็นประกาศหาซื้อในห้องmarket สงสัยได้มาแระ คงพอใจน่าดู

ใช้อยู่เหมือนกัน+mx2 เปลือยเคสหมด เพื่อลดอุณหภูมิรวมในเคส ผลคือเย็นลงเยอะ (วัดจากเอามือจับsinkนี่แหละ)

e8200 505*8 ไฟ1.64(cpuกินไฟมากๆ) idel จากโปรแกรมsmart guradian (ผมว่าตรงสุดแระ everest หรือcpuid hardware monitor เย็นเวอร์) 33-35 fullload crysis 52 ไม่แอร์ เย็นดี

ส่วนorthos ซัดไฟ60-65 หุๆ ร้อนสะใจ แต่เอามือจับsink+pipe อุ่นนิ๊ดดดดดดดดดดด เดียว ปรกติ ดึงความร้อนได้เร็วดีเป็นพอ

OverclockZone Member

ทำไมของท่านเย็นจัง ของผม120U ex 533x8อัดไฟพอๆกะท่านFulload Orthosแตะๆ80องศา บ้านไม่แอร์เหมือนกัน เทสกลางคืนอุณหภูมิห้อง28-30

Probe HWmonitor everest coretemp แสดงผลได้เท่ากัน

OverclockZone Member shady's Avatar

ง่ะ? เย็นหรอ ผมไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยใช้120 ex(ว่าจะถอยแต่ตังไม่พอ)

แต่แรมผมอ่อน+บอร์ดdfi ซัดไฟกระจาย cpu ผมbatch เดียวกันกับคนจีนเป๊ะๆ ลากกระจาย กินไฟน้อยมาก q745a730 เง๊อ เซ็งเป็ด อีกเวปเพื่อนบ้านบอก เคยลากe8200 กับdfi ไม่ค่อยไปเหมือนกัน แต่รุ่นอื่นดันลากไป แต่e8200 เล่นกับบอร์ด asus ลากได้ไกลดี

ผมเน้นเสถียรเล่นcrysis ได้จริงแบบนานๆๆๆ อ่ะ cpu กินไฟมักๆ อัด1.66 ก็ค่าเท่ากัน ตันที่แรมแล้วอ่ะผม kingston chip kingston เง๊อออออ อยากได้ crucial มาลองบ้างจัง จะได้รู้ว่าตันที่อะไร

Talking

Quote Originally Posted by บ้าคอม View Post
    ทำไมของท่านเย็นจัง ของผม120U ex 533x8อัดไฟพอๆกะท่านFulload Orthosแตะๆ80องศา บ้านไม่แอร์เหมือนกัน เทสกลางคืนอุณหภูมิห้อง28-30

Probe HWmonitor everest coretemp แสดงผลได้เท่ากัน
    อุ้ย... 80 เยอะจัง แปลกมากถ้าไฟพอๆกันนะ

Quote Originally Posted by leqslbonn View Post
    อุ้ย... 80 เยอะจัง แปลกมากถ้าไฟพอๆกันนะ
    แปลกยังไงเหรอท่าน
    อัดไฟไปตั้ง1.6V อัดบัสกดตัวคูณความเร็วcpuพุ่งไปที่4GHzกว่าๆ อุณหภูมิห้องประมาณ30 เปิดคอมมาIdleมันก็ต้องพุ่งไปที่ประมาณ40แล้วละครับ
    แล้วยิ่งรันorthosตอนFulloadแตะๆ80ก็ไม่เห็นมันจะแปลก ซิ้งลมนะครับไม่ใช้เล่นบล๊อกน้ำ

ถ้ามันไม่ร้อนขนาดนี้ทำไมเค้าต้องหันไปเล่นชุดน้ำหรือDryice ตอนคล๊อกสูงๆละครับ สู้ใช้ซิ้งลมไม่ดีกว่าเหรอ ประหยัดเงินกว่าแถมไม่ยุ่งยากด้วย
    ยิ่งคล๊อกสูงเท่าไรก็ต้องอัดไฟเพิ่มขึ้นและความร้อนก็ตามมา นี่ละครับเหตผลนึงที่ทำให้ซิ้งลมเวลาocไปเกิน4.2GHzแล้วใช้งานจริงไม่ได้

ถ้าอุณหภูมิห้อง30แล้วIdle32-33นี่ละแปลกของจริง
    Last edited by บ้าคอม; 21 Aug 2008 at 01:14:22.

"""""

OverclockZone Member Friday~13rd's Avatar

My Tuniq 120
    @ 1.57v Full Load ~60c [In BIOS ~67c]

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

E6750 @3.2
    idle 27-29

-*-

OverclockZone Member consaster's Avatar

ได้มาเมื่อวานลองใสดู ผลปรากฎว่า จากเดิม Full 56 องศา
    พอเอาเจ้าตัวนี้ลงไป Full กระโดดพรวดไปที่ 92-95 เครื่อง น๊อก ครับพี่น้อง
    ผมใส่อะไรผิดไปหรือป่าว วันนี้จะกลับไปถอดออดแล้วใส่ใหม่ดู
    Idel เท่าเดิม อยู่ที่ 28-33
    กับ Q6600@P5q deluxe เดิมๆๆยังไม่คล๊อก
    ตอนแรห ซื้อ CORE CONTACT FREEZER มาแระใส่บอร์ไม่ได้ซะนี่เลยเอาไปเปลี่ยน
    เป็นเจ้าตัวนี้แระ

OverclockZone Member poneo's Avatar

Wink

ของผมสเป็กตามลายเซ็น ช่วงหลังมานี้ Idel ป่วนเปี้ยนอยู่แถว 50 องศา

ถอดประกอบมาล้างฝุ่น 2 รอบแล้ว ก็ร้อนอยู่ ตอนซื้อมาประกอบใหม่ๆ ไม่ร้อนเท่านี้ เลยสงสัยๆ อยู่ว่ามันเป็นที่อะไร

Talking

Quote Originally Posted by บ้าคอม View Post
    แปลกยังไงเหรอท่าน
    อัดไฟไปตั้ง1.6V อัดบัสกดตัวคูณความเร็วcpuพุ่งไปที่4GHzกว่าๆ อุณหภูมิห้องประมาณ30 เปิดคอมมาIdleมันก็ต้องพุ่งไปที่ประมาณ40แล้วละครับ
    แล้วยิ่งรันorthosตอนFulloadแตะๆ80ก็ไม่เห็นมันจะแปลก ซิ้งลมนะครับไม่ใช้เล่นบล๊อกน้ำ

ถ้ามันไม่ร้อนขนาดนี้ทำไมเค้าต้องหันไปเล่นชุดน้ำหรือDryice ตอนคล๊อกสูงๆละครับ สู้ใช้ซิ้งลมไม่ดีกว่าเหรอ ประหยัดเงินกว่าแถมไม่ยุ่งยากด้วย
    ยิ่งคล๊อกสูงเท่าไรก็ต้องอัดไฟเพิ่มขึ้นและความร้อนก็ตามมา นี่ละครับเหตผลนึงที่ทำให้ซิ้งลมเวลาocไปเกิน4.2GHzแล้วใช้งานจริงไม่ได้

ถ้าอุณหภูมิห้อง30แล้วIdle32-33นี่ละแปลกของจริง
    ก็ไหนบอกว่าไฟพอๆกับแล้วมาเปลี่ยน เป็นไฟ 1.6V มันต่างกันตั้งเยอะนะ กะ 1.4375 เหอๆ

มารายงานผลต่อ หลังจากได้ค่าrock stable ที่500*8 ไฟ1.63 อุๆ เมื่อก่อนกับdark p965 ที่4ghz นี่เล่นcrysis ได้ไม่กี่นาทีก็ดับ เล่นได้จริงแค่3.6 แต่ตอนนี้ได้4ghz เสถียรๆ เล่นมา2ชั่วโมงยังไม่ดับ อุๆ ยอดเลย 505 ไม่ผ่าน คาดว่าแรมตัน kingston chip kingston 1/667 เง๊อ อยากได้ d9 มาอัดจัง อยากรู้ว่าจะไปได้เท่าไหร่ cpu กินไฟ ก็ซัดไฟไป ไม่กลัวอยู่แล้ว เหอๆ (เคยเห็นคนเล่นโหดกว่าผมอีก conroe ซัดไป1.9v เอิ๊กกกกก บอกtuniq รับไม่ไหว เลยขายต่อผมมา เหอๆ ผมก็ไม่กล้าใช้ขนาดนั้นเหมือนกัน)

temp ก็ประมาณนั้น ผิดคาดครับ pipe แค่3ท่อ แต่อาศัยฟินถี่+ใหญ่ ผมก็ว่าโอเลยนะราคาราวๆเนี้ย คุ้มตังดี พัดลมเดิมก็แรงดีอยู่แล้ว จัดการความร้อนรวมในเคสหน่อยก็เยี่ยมแล้วครับ

OverclockZone Member nunayooh's Avatar

ดันไปใช้อญู่เหมือนกัน

Quote Originally Posted by leqslbonn View Post
    ก็ไหนบอกว่าไฟพอๆกับแล้วมาเปลี่ยน เป็นไฟ 1.6V มันต่างกันตั้งเยอะนะ กะ 1.4375 เหอๆ

เมาอะไรมารึเปล่าครับ ผมไม่เห็นมีใครพูดถึงไฟ1.4375เลย

ถ้าคิดว่าทำยังไงอุณหภูมิยังไงก็ไม่แตะ80แน่ๆ ลองลากดูเองเลยครับ ควบคุมตัวแปรให้เหมือนกัน ทุกอย่าง ได้แล้วเอาผลมาให้ชมด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง ดูอุณหภูมิในcoretempหรือrealtemp เป็นหลักนะอย่าดูที่มากะเมนบอร์ด

Last edited by บ้าคอม; 22 Aug 2008 at 20:39:21.

Quote Originally Posted by shady View Post
    มารายงานผลต่อ หลังจากได้ค่าrock stable ที่500*8 ไฟ1.63 อุๆ เมื่อก่อนกับdark p965 ที่4ghz นี่เล่นcrysis ได้ไม่กี่นาทีก็ดับ เล่นได้จริงแค่3.6 แต่ตอนนี้ได้4ghz เสถียรๆ เล่นมา2ชั่วโมงยังไม่ดับ อุๆ ยอดเลย 505 ไม่ผ่าน คาดว่าแรมตัน kingston chip kingston 1/667 เง๊อ อยากได้ d9 มาอัดจัง อยากรู้ว่าจะไปได้เท่าไหร่ cpu กินไฟ ก็ซัดไฟไป ไม่กลัวอยู่แล้ว เหอๆ (เคยเห็นคนเล่นโหดกว่าผมอีก conroe ซัดไป1.9v เอิ๊กกกกก บอกtuniq รับไม่ไหว เลยขายต่อผมมา เหอๆ ผมก็ไม่กล้าใช้ขนาดนั้นเหมือนกัน)

temp ก็ประมาณนั้น ผิดคาดครับ pipe แค่3ท่อ แต่อาศัยฟินถี่+ใหญ่ ผมก็ว่าโอเลยนะราคาราวๆเนี้ย คุ้มตังดี พัดลมเดิมก็แรงดีอยู่แล้ว จัดการความร้อนรวมในเคสหน่อยก็เยี่ยมแล้วครับ

สอยแรมเทพมาอัดเลยท่าน

ทูนิคคุ้มได้ใจครับ ผมก็เคยใช้อยู่1790จ่ายทีเดียวจบเลย หลังๆมาเปลี่ยนเป็น120U ex เนื่องจากมันสวยกวา เล็กกว่า และบ้าตามกระแสครับ

Talking

แล้วนี้คืออะไร ตัวสีแดงที่พิมบอกไฟพอกะท่าน ผมเข้าใจผิดตรงไหนเนี่ย ซึ่งพอๆนี้หมายความว่ามันควรใกล้เคียง 1.4375 ไม่ใช่หรอ หรือ คำว่าพอๆ มันกลายเป็น 1.6 เลยหรอมันต่างกันเยอะอยู่นะ ไอ้ผมก็คิดว่า อัดไฟพอๆ ที่ท่านบอกว่า ค่ามันน่าจะใกล้เคียง 1.4375 เพราะผมใช้อยู่ 1.4375 มันก็ไม่ควรกระโดด 1.6 อ่านกระทู้ให้ละเอียดหน่อยซิท่าน อ่านไล่จากบนลงล่างนะ แล้วที่สำคัญผมตั้งกระทู้นี้อย่าลืมอ่านข้อความแรกที่ผมโพสด้วยละ เดี๋ยวจะเข้าใจไม่ตรงกัน
    Last edited by leqslbonn; 23 Aug 2008 at 01:04:54.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks