Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cache L2 มีผลกับ ความเร็ว มากมั๊ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

http://www.xbitlabs.com/articles/cpu...0_4.html#sect0

แทบจะไม่มีผลโดยตรงครับ ต้องดูหลักๆที่เทคโนโลยี ไม่ใช่ดูที่ L2 ถ้าไม่ได้เน้นตัดต่อจริงๆ

Comment

แนะนำให้ไปอ่านที่
      http://www.buycoms.com/webboard/comm...age=3&mailid=1
      อ่านลงไปเรื่อยๆ รายละเอียดอย่างเยอะเลยครับ

Comment

ก็นะ E2XXX กับ E6XXX ที่สัญญาณนาฬิกาเท่ากัน บัสต่างกัน 266 และแคชL2 ต่างกัน 1 ถึง 2 ถึง 3 MB ผลคือ ไม่ต่างกันมากหรือแทบจะไม่ต่างกันเลยครับในผลการทดสอบ แต่ถ้าลองใช้งานจริงในบางเรื่องเช่นการเข้าถึงโปรแกรมเป็นเวลานานๆ มันจะมีผลในช่วงนี้แหละครับ ไม่ว่าจะเกม เหรอ โปรแกรมใช้งาน ที่ต้องการ CPU อย่างมาก ว่ากันง่ายๆ เทคโนโลยีเดียวกัน แต่ผลิตรุ่นที่สูงขึ้นให้มีความแตกต่างกัน เช่น กลุ่มคน งบน้อยเอาแค่เล่นเกม เล่นเน็ตดูหนังเป็นพอ E2XXX - E4xxxก็ น่าจะเพียงพอแล้ว
        แต่สำหรับคนที่ต้องการความแรง ต่อเนื่องไร้แรงหน่วงทำงานอย่างมีประสิทธิภาพคงที่ แบบไม่ต้องลุ้น ก็ต้องไปเล่นรุ่น E8XXX ซึ่งมี แคชและ BUS ที่สูงกว่า

เพราะถ้ามันไม่มีความต่างกันคงไม่มีใครบ้าซื้อมาเล่นหรกครับทั้งที่แพงกว่า แต่ผลการทดสอบพอๆกัน มันต้องมีจุดต่างครับ อย่างที่บอก การเ้ข้าถึงข้อมูล มันจะความเร็วคงที่มากกว่าพวกรุ่นต่ำๆมาก คนที่เอาผลเทสจากโปรแกรม มันก็แค่ช่วงระยะเวลาหนึ่ง ผมถามว่าถ้าคุณใช้งานมันทั้งวันโดยไม่พักละ CPU ตัวไหน จะยังคงประสิทธิภาพคงที่ แน่นอนว่าพวกรุ่นใหม่ๆ มันต้องดีกว่าอยู่แล้ว ไม่งั้นเค้าจะเอา L2 ในเพิ่มมาทำไมครับ และลดขนาดการผลิตลงแล้ว ใส่ทรานซิสเตอร์เข้ามาทำไมละครับ
        ขอย้ำครับว่า L2 ไม่มีผลมากกับการใช้งานและเล่นเกมทั่วไป มันจะมีผลในระยะยาวเมื่อใช้ไปนานๆ เท่านั้น

ที่สำคัญ ใช้ CPU แต่ละรุ่นให้เหมาะกับเราดีกว่าครับ จะได้ประหยัดเงินในกระเป๋าสตางค์ของคุณเอง
        Last edited by soy; 1 Sep 2008, 12:49:21.

Comment

พิมพ์ผิดบ่อยจังตู

Comment

ส่วนตัวแล้ว ผมว่า L2 ทำให้ผมรู้สึกถึงความแตกต่างจากการเล่นเกมส์ได้เลยครับ

Comment

//Level 2 แคช มีความสำคัญตรงจุดไหน บ้าง มีความสำคัญดังนี้
              1. เป็นตัวช่วยส่งผ่านข้อมูล
              2. เป็นตัวบ่งบอกถึงสมรรถนะของซีพียู ในแต่ละรุ่น
              3. เป็นตัวกลางที่ช่วยให้การทำงานกับหน่วยความจำทำได้เร็วที่สุดเท่าที่ Level 2 แคช จะทำได้ และ หน่วยความจำหลัก อย่าง RAM จะสามารถตอบสนองได้เช่นเดียวกัน
              4. เป็นตัวแปลสำคัญที่ CPU ทุกรุ่นต้องมี เพื่อไม่ให้การทำงานในทุกขั้นตอนต้องเป็นภาระของ หน่วยความจำไปเสียทุกเรื่อง
              5. เป็นอีกหนึ่งผู้ช่วย ที่ทำให้งานบางอย่าง ที่ยังไม่ถูกจัดเก็บใน ฮาร์ดดิสก์ หรือ RAM ยังคงสามารถรักษา ข้อมูลนั้น ๆ เอาไว้ได้ ถ้าปริมาณของ L2 แคช มีมากพอ
              6. เมื่อ L2 แคช มีมาก งานที่เราทำ จะถูกเก็บไว้ที่ L2 แคชก่อน แต่เมื่อมีการบันทึก ข้อมูลจะถูกส่งผ่านไปที่ ฮาร์ดดิสก์เลย โดยไม่ต้องผ่านหน่วยความจำ หรือ RAM
              7. L2 แคช นี้เอง คือตัวกำหนด ขนาด และความเร็วของ หน่วยความจำว่า สามารถทำงานได้ มากน้อยเพียงใด
              ฯลฯ
              //-ฉะนั้นแล้ว จึงสรุป แบบสั่น ๆ ว่า : Level 2 แคชนั้น มีความสำคัญในขบวนการ การประมวลผลทุกขั้น ทุกตอน เป็นทั้งผู้จัดเก็บสำรอง เป็นทั้งผู้ส่งผ่านข้อมูล ก่อนที่หน่วยความจำจะทำหน้าที่ต่อ หรือรับภาระอีกทอดหนึ่ง หนึ่ง Level 2 คิดว่าตัวเอง ไม่สามารถ แบกรับได้แล้ว เพราะข้อมูล มีมากเกิน ที่ ขนาดของ Level 2 แคช จะทรงไว้ได้ อีกนัย หนึ่ง คือ ต้องมีพื้นที่ว่าง สำหรับการในขบวนการอื่น ๆ อีก ไม่ใช้มีหน้าที่เพียง สำรองข้อมูลชั่วคราว แต่อย่างเดียว

อ่านของเขามา
              ดูแล้ว ไม่ได้ทำให้คอมเร็วขึ้น แต่มันทำให้ดูมีประสิทธิภาพมากขขึ้น
              ตอนนี้ผมใช้ L2 4Mb โหลดบิท ทั้งเดือนไม่เคยรีเครื่อง แถมยังให้เล่นเกมส์หนักๆ มันก็ยังไม่อึดลงเลยสงสัยดีตรงนี้มั้ง หรือ เข้าใจอะไรผิดหรือปล่าวก็ไม่รู้ แต่เปิดมาประมาณ 3-4 เดีอนแล้ว ทุกวันนี้ยังเล่น crysis 1-2 ชัวโมงต่อวัน

Comment

-*-

Originally posted by coolmilkkung View Post
                แทบไม่ต่างถ้าเล่นตามที่บอก ในความเร็วเท่ากัน แต่ L2 ต่างกันเล่นต่างกันอย่างมากไม่เกิน5เฟรมหรอกผมว่า

ทำงานเบาๆก็แทบไม่เห็นผล แต่e6550 เวลาลากต้องใช้แรมดีหน่อย ตัวคูณมันน้อย
                ถูกต้องเรยครับ แค่ 7 เอง น้อยมากๆ

เพราะผมใช้อยู่

แต่ก้อโอเคนะ อยู่ที่ mb อีกตัวด้วย

ผมแรมกากๆ ตอนนี้ยัง 3.5 ได้สบายๆ

แต่เคยลอง สุดๆรุสึกจะได้แค่ประมาน3.7-3.8 แต่ถ้าเปลี่ยนแรมมะไหร่

ขึ้น 4.0+ได้สบายๆ อิอิ

Comment

ผมใช้ XL อยู่อ่ะ มันพอจะสู้กับ L2 ของคุณได้ปล่าว ?

Comment

Originally posted by zero_za View Post
                    ส่วนตัวแล้ว ผมว่า L2 ทำให้ผมรู้สึกถึงความแตกต่างจากการเล่นเกมส์ได้เลยครับ
                    มีไว้ประดับราศี CPU ด้วยครับ ...

Comment

ถ้ามีมาก พักข้อมูลได้มาก ส่งข้อมูลได้มาก ทำให้มันเร็วขึ้น

Comment

Working...
                      X