overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยด้วยค่ะ..ลงโปรแกรมให้ Flash drive boot ได้ แต่ ...

OverclockZone Member uma_ksr's Avatar
    BanPONG RatCHAbuRI

Default ช่วยด้วยค่ะ..ลงโปรแกรมให้ Flash drive boot ได้ แต่ ...

ช่วยด้วยค่ะ..ลงโปรแกรมให้ Flash drive boot ได้ แต่..พอกลับมาเปิดใหม่ กลับใช้ Flash drive ไม่ได้แล้วอ่ะค่ะ มันให้ Format card ใหม่อ่ะค่ะ..ทำไงดีคะ มีข้อมูลที่เป็นรูปภาพสำคัญน่ะค่ะ ไม่อยาก Format เลย พอมีีวิธีแก้ไขไหมคะ card 3 อัน เสียหมดเลยอ่ะ...

อาการ...พอเปิดเข้าไปที่ My computer แล้วจะคลิก Drive ที่เราเสียบการ์ดไว้มันก็ Hang ไปเลยค่ะ ขึ้น Not respond ตลอดแล้วก็ทำอะไรกับ Drive นี้ไม่ได้อีกเลยค่ะ มันบอกให้ Format ตลอด ทำไงดีค่ะ...

พอดี มีการ์ดอยู่อันนึงมีรูปสำคัญของเจ้านายอยู่ด้วยอ่ะค่ะ... เพิ่งเอาออกมาจากกล้องมาใส่ไว่ที่ card แล้วก็ลบต้นฉบับไปแล้วด้วย

ผู้รู้ทุกท่าน..รบกวนช่วยด้วยนะค่า...ขอบคุณมากค่ะ ทำอะไรก็ไม่ค่อยเป็น ไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไรเลยค่ะ
    Last edited by uma_ksr; 21 Aug 2008 at 07:10:26.

OverclockZone Member uma_ksr's Avatar

ไม่มีใครพอทราบวิธีแก้ไขบ้างเลยเหรอคะ ... รบกวนด้วยนะคะ

เดือดร้อนจริง ๆ ค่ะ ช่างตามร้านคอมพ์จะทราบมั้ยอ่ะคะ...

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ลองเอาไปเสียบเครื่องอื่นดูบ้างหรือยังครับ พอร์ต usb อาจจะเสียหรือเปล่า เพราะไม่น่าจะเสียพร้อมกันถึง 3 ตัว

หรือเปิด My Computer โดยการคลิกขวาที่ My Computer เลือก Explore แล้วลองเลือกเข้าไดรว์จากเมนูด้านซ้ายดูก่อน อาจจะโดยไวรัส

note. ท่านเซียนเทพหายไปไหนหมดดดด

Last edited by microsoft™; 21 Aug 2008 at 09:33:38.

ลองเอาไปใช้กับคอมพ์เครื่องอื่นดูแล้วค่้ะ..ใช้ไม่ได้เหมือนกันค่ะ เป็นแบบเดียวกันหมดเลยค่ะ พอจะดับเบิ้ลคลิกเพื่อเปิด drive ในหน้าต่าง My com ก็ not responding ไปเลย ลองคลิกขวาเพื่อเปิด drive ดูก็แล้ว ก็เป็นเหมือนเดิม

ครั้งสุดท้าย..ที่ลองกับ card ที่เสีย อันที่ไม่มีรูปภาพ ก็ลอง format ดู ปรากฎว่า ทำไม่ได้ค่ะ...

โ๊อ๊ย..ขนาดจะ format ก็ยังไม่ได้เลย นี่..หมายความว่า จะต้องเสียการ์ดไป 3 อัน จริงๆ เหรอคะเนี่ย...กลุ้มใจมากเลยค่ะ

ช่วยหน่อยนะคะ...การ์ดทั้ง 3 อันนี้มีโปรแกรม Mini XP2 ที่โหลดมาเพื่อเอามาลง Eee น่ะค่ะ มี file โกสต์ ด้วยค่ะ ก็ไม่ทราบว่ามันจะเกี่ยวกันหรือเปล่า..ให้ข้อมูลไว้น่ะค่ะ

คือว่า..จะทำ flash drive ให้ boot เพื่อลง XP ใน Eee น่ะค่ะ...แล้วมันก็กลายเป็นแบบนี้ไปเลย

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

ผมก็ใช้อยู่ ปกตินะค๊าบ แสดงว่าคนละแบบ ผมboot จาก flash drive แล้ว เก็บข้อมูลได้ด้วย ไม่มีปัญหา ยังไม่เคยลองโปรแกรม Mini XP2 ที่คุณใช้ เลยไม่ทราบเหมือนกันค๊าบ

OverclockZone Member

ลองนี่ดูครับ
    http://www.cgsecurity.org/testdisk-6.10.win.zip
    หารูปใช้ photorec_win.exe อื่นๆใช้ testdisk_win.exe

OverclockZone Member hunu's Avatar
    อ.วังสะพุง จ.เลย

Quote Originally Posted by uma_ksr View Post
    ลองเอาไปใช้กับคอมพ์เครื่องอื่นดูแล้วค่้ะ..ใช้ไม่ได้เหมือนกันค่ะ เป็นแบบเดียวกันหมดเลยค่ะ พอจะดับเบิ้ลคลิกเพื่อเปิด drive ในหน้าต่าง My com ก็ not responding ไปเลย ลองคลิกขวาเพื่อเปิด drive ดูก็แล้ว ก็เป็นเหมือนเดิม

ครั้งสุดท้าย..ที่ลองกับ card ที่เสีย อันที่ไม่มีรูปภาพ ก็ลอง format ดู ปรากฎว่า ทำไม่ได้ค่ะ...

โ๊อ๊ย..ขนาดจะ format ก็ยังไม่ได้เลย นี่..หมายความว่า จะต้องเสียการ์ดไป 3 อัน จริงๆ เหรอคะเนี่ย...กลุ้มใจมากเลยค่ะ

ช่วยหน่อยนะคะ...การ์ดทั้ง 3 อันนี้มีโปรแกรม Mini XP2 ที่โหลดมาเพื่อเอามาลง Eee น่ะค่ะ มี file โกสต์ ด้วยค่ะ ก็ไม่ทราบว่ามันจะเกี่ยวกันหรือเปล่า..ให้ข้อมูลไว้น่ะค่ะ

คือว่า..จะทำ flash drive ให้ boot เพื่อลง XP ใน Eee น่ะค่ะ...แล้วมันก็กลายเป็นแบบนี้ไปเลย
    ไม่ทราบว่าได้ยัง ถ้ายังลองใช้ตัวนี้ดูครับ รับรอง ฟอร์แมตได้แน่นอน Mini XP2 ที่โหลดมาเพื่อเอามาลง Eee น่ะค่ะ มี file โกสต์ ด้วยค่ะ อันนี้โหลดเอาใหม่ครับ

วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ

และวิธีเอารูปหรือไฟล์คืน ก็ใช้ตัวนี้ดูคับ

กู้ข้อมูลง่ายๆ File Scavenger 3.0 อยากรู้ไหม ง่ายยังไง เข้ามาเลย

ปล. เพราะไม่อย่างนั้นก็ทำอะไรไม่ได้อยู่แล้วนิ เปิดก็ไม่ได้ ฟอร์แมตก็ไม่ผ่าน เลยต้องใช้ 2 ตัวนี้ช่วยน่ะ อ้อ เวลาฟอร์แมต เลือกแค่ FAT ก็พอ(ถ้าแฟรชไดร์ไม่เกิน 4G) ถ้าใหญ่กว่านั้นก็ FAT32 ไม่แนะนำให้ใช้ NTFS คับ
    Last edited by hunu; 22 Aug 2008 at 05:26:03.

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่เข้ามาช่วยเหลือค่ะ...

OverclockZone Member Squall's Avatar

ลองเปิดไดร์ฟแบบ Explore หรือยังครับ เพราะอาจโดนไวรัส

คลิกขวาที่ไดร์ฟ เลือกExplore

OverclockZone Member Pikba's Avatar

เลือกไดร์ แฟลชจากช่อง address ของ My computer ครับ จะสามารถเข้าได้ แล้ว copy ข้อมูลลงเครื่องแล้ว ฟอแมตซะ

Bookmarks

Bookmarks