Announcement

Collapse
No announcement yet.

E4600 ทำเก๋า?? 3.60Ghz ทำเป็นมาอวด..ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by okinava30 View Post
    ใส่ไฟเข้าไปอีกครับ
    แล้ววิธ้การเพิ่มไฟนี่ผมต้องทำยังไงบ้างครับ
    คือผมไม่รู้จริงๆ ครับ
    ช่วยสอนผมหน่อย
    แล้วในกรณีที่ผม OC มาให้ได้ดูกันนี้
    ผมควรต้องไปเพิ่มไฟของ CPU หรือว่า แรม ครับ
    แล้วถ้าเพิ่มไฟ CPU ต้องทำอย่างไรบ้าง?
    และถ้าเพิ่มไฟ แรม ต้องทำอย่างไรบ้าง?
    ช่วยอธิบายให้ผมและท่านอื่นๆ ได้รู้เป็นวิทยาทานด้วยครับ
    ขอบคุณน่ะครับ

ปล.ใครก็ได้ครับที่มีความรู้เรื่องนี้ มาช่วยกันน่ะครับ
    Last edited by Metal; 17 Sep 2009, 16:15:09.

Comment

เรื่องเซ็ตค่าแรมใน BIOS นะครับ ... พอเข้า BIOS ไปปุ๊บ กด CTRL + F1 ก่อนเลยครับ

สังเกตุว่ามันจะกระพริบหน่อยนึง แต่ยังไม่เปลี่ยนหน้าไปไหน

จากนั้นค่อยเข้า MIT ที่เข้าไปปรับบัสนั่นแหละครับ มันจะมีเพิ่มขึ้นมามากมาย ปรับได้เลยครับ

เรื่องไฟ .. ในส่วนที่เพิ่มไฟ ของ CPU เรียก Vcore / แรม DDR2 Voltage

ไฟแรมของ Gigabyte ปรับ +1 +2 +3 ไปเรื่อยๆ จากไฟเดิมของมันอ่ะครับ

การ OC ปกติต้องเพิ่มทั้งไฟแรมและไฟซีพียูครับ ผมดูจากรูป CPUz ท่าน

ไฟ CPU มันไป 1.520v แล้วนะครับ คิดว่าท่านน่าจะปรับในส่วนนี้แล้ว

ส่วนไฟแรม ลอง +2 จากไฟเดิมดูก่อนครับ โชคดี สู้ ๆ

Comment

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
        เรื่องเซ็ตค่าแรมใน BIOS นะครับ ... พอเข้า BIOS ไปปุ๊บ กด CTRL + F1 ก่อนเลยครับ

สังเกตุว่ามันจะกระพริบหน่อยนึง แต่ยังไม่เปลี่ยนหน้าไปไหน

จากนั้นค่อยเข้า MIT ที่เข้าไปปรับบัสนั่นแหละครับ มันจะมีเพิ่มขึ้นมามากมาย ปรับได้เลยครับ

เรื่องไฟ .. ในส่วนที่เพิ่มไฟ ของ CPU เรียก Vcore / แรม DDR2 Voltage

ไฟแรมของ Gigabyte ปรับ +1 +2 +3 ไปเรื่อยๆ จากไฟเดิมของมันอ่ะครับ

การ OC ปกติต้องเพิ่มทั้งไฟแรมและไฟซีพียูครับ ผมดูจากรูป CPUz ท่าน

ไฟ CPU มันไป 1.520v แล้วนะครับ คิดว่าท่านน่าจะปรับในส่วนนี้แล้ว

ส่วนไฟแรม ลอง +2 จากไฟเดิมดูก่อนครับ โชคดี สู้ ๆ

ขอบคุณมากๆ เลยน่ะครับ สำหรับคำแนะนำ
        ผมมาอ่านของท่านผมเข้าใจเลยครับ
        ผมคิดว่าคนอื่นที่ยังไม่รู้ก็จะเข้าใจที่ท่านอธิบายนี้อย่างแน่นอนครับ
        แต่ผมมีเรื่องอยากถามนิดนึงครับ
        คือว่า..
        ไอ้ไฟ CPU ของผม ผมตั้งเป็น Auto ไว้ครับ
        ไฟมันก็อัดเข้าไปตามจำนวนที่เรา OC ไปใช่หรือไม่?
        แล้วไฟแรมนี่ผมก็ Auto ไว้อีกแล้วทำไมมันไม่เพิ่มไฟตามจำนวนที่เราได้ทำการ OC ไปหล่ะครับ
        สงสัยมากๆ เลย???
        แล้วอีกอย่างน่ะครับ..
        ถ้าเราอัดไฟแรมเพิ่มขึ้นไปอีก แล้วมันจะรัน Orthos ผ่านรึป่าวครับ?
        คือผมมือใหม่มากๆ ครับ
        ผมพึ่งมา OC อย่างจริงๆ จังๆ เร็วๆ นี้เอง
        ความรู้ก็ไม่มีเท่าไหร่ครับ
        ยังไงช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ
        ขอบคุณล่วงหน้ากับทุกความเห็นครับ..
        Last edited by Metal; 17 Sep 2009, 16:15:27.

Comment

กระทู้ปิดไปแล้วเหรอครับ..
          ทำไมเงียบเชียบกันจัง
          Last edited by Metal; 17 Sep 2009, 16:15:34.

Comment

แนะนำได้อย่างเดียวเปลี่ยนมาเป็น E7200 ครับคุ้มกว่าผมเล่นกันซิ้งอินเทลตัวหนาแกนทองแดงได้ตามรูปนิ่งๆไฟน้อยๆ

Comment

งดงามครับ ...

แรม ลองเพิ่ม Vdimm แล้วลด CL เป็น 5.5.5.15 จะเท่ห์เพิ่มขึ้นอีก...

หรือ ลองเล่นเป็น 450x8 @ 3.6Ghz ก็จะแจ่มครับ...

.
              Last edited by Friday~13rd; 25 Aug 2008, 17:42:58.

Comment

Working...
              X