Announcement

Collapse
No announcement yet.

WD MyBook ของผมทำไม ก็อปไฟล์ใหญ่ๆลงไม่ได้เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• WD MyBook ของผมทำไม ก็อปไฟล์ใหญ่ๆลงไม่ได้เลย

รบกวนนิดครับ
    WD MyBook External HDD ขนาด320GB ของผมทำไม ก็อปไฟล์ใหญ่ๆลงไม่ได้เลย
    จะขึ้น HDD เต็มตลอด ทั้งๆที่เหลืออีกตั้งกว่า 200 Gb ครับ
    แต่ถ้าก็อปไฟลืขนาด 600-700 MB เนี่ยลงได้เลย แต่ถ้าขนาด 3-4 กิ๊กนี่ไม่ได้เลย
    จะเป็นเพราะมันเป็น FAT32 หรือเปล่าครับ
    ใครพอจะแนะนำให้ได้ ช่วยทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

เคยเจอครับ แต่ผมเจอ กับ win 2003 แล้วใช้ flash kington 4 gb ครับ

เสียบไปคลิ๊กขวาดูรายละเอียด พื้นที่ มันก็เหลือเพียบ แต่พอ copy ลง มันดันบอก เต็มซะงั้น

ผมไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร แต่ ถอดออก แล้วเสียบใหม่ + format

หายครับผม

แต่ พอนำมาใช้อีก ก็เกิดเหตุการเดิม ก็ทำแบบเดิม ก็หายอีก

และสุดท้าย ถอดมาแล้ว format full กับ xp หลังจากนั้น ก็หายขาด

สุดท้ายก็ยังไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร แต่ทำแล้วหายครับ แค่นั้นเหอะๆ

Comment

เพราะมันเป็น FAT32
      เปลี่ยน NTFS ครับ

Comment

เพราะมันเป็น FAT32 ครับ

Comment

FAT 32 บันทึกไฟล์ขนาดใหญ่กว่า 2 GB ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by mcwayh_aj View Post
            FAT 32 บันทึกไฟล์ขนาดใหญ่กว่า 2 GB ไม่ได้ครับ
            4 ไม่ใช่เหรอ

Comment

Originally posted by mcwayh_aj View Post
              Originally posted by tomodify View Post
              4 ไม่ใช่เหรอ
              ตามนี้เลยครับ fat32 ทำงานกับไฟล์ใหญ่เกิน 4 GB แล้วมีปัญหาครับ

Comment

เปลี่ยนเป็น NTFS คับเพราะ FAT32 มันจะมีปัญหากับพวกไฟล์ใหญ่ ๆ

Comment

^
                  ^
                  Yes.

Comment

ผมเคยใช้กับ 1 TB. copy ไฟล์ใหญ่ๆช้า/นานด้วย เบื่อมาก

Comment

อย่างที่ทุกท่านบอกเลยครับ ฟอร์แมต WD ของท่านจาก FAT32 เป็น NTFS ซะ จะสามารถก้อปปี้ไฟล์ขนาดใหญ่กว่า 4 GB ได้
                      แต่ขอเตือนถ้าท่านใช้ WD ของท่านในการแบ๊คอัพไฟล์ทั้งจาก PC และ Mac นะครับ เพราะ NTFS มันจะมีปัญหากับ Mac ครั้บ ต้องหาลงโปรแกรมกันวุ่นวาย

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

Comment

Working...
                        X