Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำ Spece นี้ด้วยครับ22k

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำ Spece นี้ด้วยครับ22k

หลังจากที่ไม่ได้สนใจซื้อคอมใหม่มาราวๆ4ปี วันนี้ได้ไปเดินดูราคาที่เสรีเซ็นเตอร์แถวบ้าน ได้ Spec มาดังนี้ครับ

Intel Quad Core Q6600 (Box)
    GigaByte GA-EP43-DS3L
    DDR2(800) 2GB. Kingston * 2
    SATA-II 320 GB Seagate
    512MB PCIe(16x) 9600GT
    (SATA) DVD RW 20x ASUS (2014L1T)
    500 WATT DELUX
    รวมประมาณ 22000

แต่หลังจากที่มาหาข้อมูลในเวบนี้อีกทีตอนนีเริ่มลังเล ในเรื่องของ CPU กับ VGA ครับ
    คือเปลี่ยน CPU เป็น Intel E7200 - E850 อยากให้แนะนำหน่อยครับว่าควรเลือกตัวไหนดี
    และ VGA ระหว่าง 9600GT หรือ ใช้ ATI รุ่นที่ใกล้เคียง ควรเป็นรุ่นไหนและใช้ของค่ายไหนดีกว่ากันครับ
    และ PSU ตัวนี้โอเคมั้ยครับหรือจะเปลี่ยนเป็นตัวไหนดี

ราคาไม่อยากให้เกินจากนี้ 22000+- 1000 การใช้งานก็เน้นเล่นเกม ประมาณ PES2008 กับ Command And Conquer 3 และเกมออนไลน์
    รบกวนแนะนำหรือจัด Spec ให้อีกที่ก็ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้า
    ปล.หากผมต้องการซื้อมาประกอบเองต้องระวังอะไรเวลาประกอบบ้างครับ เพราะประสบการณ์ในการประกอบเครื่องเองน้อยมาก
    Last edited by illicit; 21 Aug 2008, 14:21:36.

รบกวนพี่ๆช่วยดูและแนะนำให้ด้วยครับ

Comment

ดูจากการใช้งานผมว่าน่าลด Spec ลงหน่อยอะครับ แต่ก็อาจจะเผื่อๆไว้นิดนึง
      CPU น่าจะลดเป็น E8200 หรือ E8400 ก็ได้แล้วไปเพิ่มการ์ดจอเป็น 4850 ครับ
      แต่คงต้องพิจารณาเรื่อง PSU ใหม่ด้วย

ประกอบเองคงต้องระวังเรื่องการประกอบผิด หรือไม่เหมาะสมครับ
      คือถ้าเราให้ที่ร้านประกอบให้ถ้ามีปัญหาอะไร ก็ไม่จ่ายเงินได้ครับ แต่ถ้าเราประกอบเอง
      คือของเราซื้อมาจ่ายเงินไปหมดแล้วถ้าเกิดการเสียหายที่เราอันนี้ซวยครับ และถ้า
      เสียหายกรณีประกันไม่รับนี่ซวยแบบ Double point เลยครับ

Comment

ขอบคุณครับ เพราะผมเองก็ยัง2จิต2ใจเพราะรู้สึก CPU จะสูงเกินจำเป็นอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ก็ตัดสินใจได้แล้วครับว่าลดอย่างที่คุณ RadicalDreamer แนะนำแล้วไปเพิ่มตรง VGA แทน ส่วนเรื่องการประกอบเดี๋ยวคงต้องดูร้านอื่นๆก่อนแหละครับเพราะร้านที่ผมไปดูมาเค้ามีของไม่ครบตาม Spec

Comment

Working...
        X