Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาก flash bios P5Q ต้องทำไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาก flash bios P5Q ต้องทำไง

อยาก flash bios P5Q ต้องทำไง ผมมือใหม่มากต้องทำไงบ้าง ขอแบบละเอียดเลย

1. เข้าไปโหลดที่เว็บ ASUS http://support.asus.com/download/dow...n-us&model=P5Q
    2. Extract ไฟล์ออกมา จะได้ "ชื่อไฟล์.ROM"
    3. Copy ลง Flash drive
    4. เข้า BIOS แล้วไปเลือก Easy Flash (เสียบ Flash drive ที่เครื่องด้วยนะ ฮ่าๆ)
    5. เลือก version ของ BIOS ที่จะ Flash
    6. รอๆๆ
    7. ถ้าสำเร็จมันจะรีบูทเองใน 5 วินาที (มันจะขึ้นบอกที่หน้าจอ)

Comment

Originally posted by wondrous View Post
      อยาก flash bios P5Q ต้องทำไง ผมมือใหม่มากต้องทำไงบ้าง ขอแบบละเอียดเลย
      ได้มาแล้วรึท่าน

Comment

ขอเสนออีกวิธีหนึ่งครับ
        ใช้ AFUDOS
        => ท่านต้องทำให้ flash drive เป็นแบบ bootable นะครับ
        1.download bios ที่ต้องการจะ update =>แตกไฟล์ออกมา=>rename[อย่าให้เกิน 8 ตัวอักษร] เช่น P5QD0803.rom อย่าให้เกิน 8 ตัวอักษร
        2.copyไฟล์ต่อไปนี้ไปเก็บไว้ที่ flash drive
        afudos =>ใน cd ของ mainboard ก็มี
        P5QD0803.rom
        3.start comp=>กด F8=>เลือก boot ที่ flash drive
        4.ตอนนี้ท่านอยู่ใน dos mode
        ลองพิมพ์ dir และ กด enter จะเห็นไฟล์ที่ท่าน copy มา
        5.ให้พิมพ์ตามนี้

AFUDOS /iP5QD0803.rom /pbnc /n

พิมพ์ระวังเรื่องเว้นวรรคด้วยนะครับ
        กด enter
        รอประมาณ 2-3 นาที
        restart comp
        good luck!

Comment

asus update ใช้งานง่ายสุด .... จบข่าว

Comment

ขอบคุณทุกท่านคับ

Comment

ว่าจะไม่เขียนต่อแล้วนะ แต่พอดีมี reply ของท่าน dears เข้ามาโดยบอกว่า

asus update ใช้งานง่ายสุด .... จบข่าว

เพื่อให้ท่านเจ้าของกระทู้ เข้าใจ จึงขออธิบายเพิ่มเติม ดังนี้
              สำหรับ m/b ของ asus รุ่น P5Q นั้นใช้ bios ของ ami ซึ่งสามารถ update bios ได้ 3 วิธีคือ
              1.โดยใช้ EZ Flash2 =>วิธีนี้ ดีที่สุด ความเสี่ยงที่จะเกิดข้อผิดพลาดน้อยที่สุด เพราะ เป็น function ของ ASUS โดยตรง ไม่มีปัจจัยอื่นมาแทรก....ระมัดระวังอย่างเดียวคือ อย่าให้ไฟดับ....แต่ถ้าท่านมี ups ก็ไม่ต้องกลัวแล้วละครับ
              2.โดยใช้ AFUDOS => ก็เป็นวิธี ที่ดีวิธีหนึ่ง ทำงานบน dos ครับ.....ผมชอบวิธีนี้ที่สุด
              3.โดยวิธี ASUS Update ทำงานบน windows ครับ
              ใช้งานง่าย........ใช่ถูกต้องใช้งานง่ายเพราะเป็นระบบ GUI
              แต่มีความเสี่ยงสูง ไม่ว่าจะเรื่อง คอมพ์แฮงค์, antivirus และอื่นๆ
              พูดง่ายๆ ก็คือ มีความเสี่ยง จากปัจจัยภายนอกเยอะขึ้นครับ
              และถ้าเทียบความเสี่ยงจากความผิดพลาดอันอาจจะเกิดขึ้น จาก น้อย => มาก ก็ตามข้อ 1,2,3 นั่นแหละครับ
              หวังว่าท่านเจ้าของกระทู้ ใช้วิจารณญาณ ตัดสินใจเอาเอง นะครับ ว่าจะใช้วิธีไหน
              ท่านไม่จำเป็นต้องเชื่อผม นะครับ
              โชคดีครับ
              Last edited by mengchanchai; 21 Aug 2008, 13:43:09.

Comment

Asus EZ Flash

Comment

ทำแฟลตไดร์ฟให้ bootable ยังไงคับ

Comment

Originally posted by Yakuza_ขาลีบ View Post
                    ทำแฟลตไดร์ฟให้ bootable ยังไงคับ
                    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=107800

Comment

วิธีแรกต้องทำแฟลตไดร์ฟให้ bootable รึป่าว

Comment

ถ้าทำแล้วเกิดปัญหา มีวิธีแก้ไขไงบ้างคับ

Comment

ก็ว่ากันไปอ่ะนะ .... แค่เสนออีก1ทางเลือก
                          เลือกใช้ให้เหมาะสมกับความถนัด และเลือกหนทางที่คิดว่าปลอดภัยที่สุดแล้วกันงับป๋ม ..

Comment

ขอรบกวนถามนิดหนึ่งครับ

ถ้าตอนนี้ผมลงเวอร์ชั่นล่าสุดไปแล้วมันไม่เวิก เลยอยากกลับไปลงเวอร์ชั่นรองลงมาจะทำได้ไงครับ

ขอขอบพระคุณครับสำหรับคำตอบ

Comment

ได้ครับ

แต่ต้องแฟลช ใน ไบออส

Comment

Working...
                              X