Announcement

Collapse
No announcement yet.

หากเสียบสายUSBลงบนพอร์ตFIREWIREบนเมนบอร์ด จะทำให้บอร์ดพังหรือไม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หากเสียบสายUSBลงบนพอร์ตFIREWIREบนเมนบอร์ด จะทำให้บอร์ดพังหรือไม่ครับ

ขอรบกวนผู้รู้ครับว่า
    หากเราเสียบสาย FIREWIRE ลงพอร์ต USB ที่อยู่บนMAINBOARD
    โดยขณะนั้น เรายังไม่ได้เปิดสวิทช์ไฟฟ้าเพื่อจ่ายพลังงานไฟฟ้าให้กับ MAINBOARD หรือ ได้เปิด
    สวิทช์ไฟฟ้าจ่ายพลังงานไฟฟ้าเข้า MAINBOARD แล้ว
    จะทำให้ MAINBOARD พัง/เสียหายหรือไม่ครับ
    ถ้าพัง...หากยังอยู่ในประกัน..เราจะส่ง MAINBOARD ไปเคลมได้มั๊ยครับ
    หรือต้องไปหาร้านซ่อมเอง
    ขอบคุณครับ
    Last edited by dragon_horse; 21 Aug 2008, 10:24:23.

ไม่เสียบไฟก็ไม่พัง....ถ้าขามันไม่หัก....

Comment

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ
      คือผมอ่านจากคู่มือเมนบอร์ด แล้วยังมีข้อสงสัยในบางประเด็น
      ก็เลยมาตั้งกระทู้เพื่อรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะให้ชัดเจนอีกทีน่ะครับ
      Attached Files
      Last edited by dragon_horse; 21 Aug 2008, 11:26:00.

Comment

ไม่เข้าใจคำถามครับ Firewire หรือ 1394 แค่หัวมันก็คนละหัวแล้ว ที่ท่านจะถามคือ ให้สายแปลงจาก 1394 เป็น USB รึเปล่าครับ ถ้ากรณีนี้ในคู่มือบอกอยู่แล้วว่า "Never connect a 1394 cable to the USB connectors. Doing so will damage the motherboard." >> ห้ามทำการเชือมต่อสาย 1394 กับ ตัวเชื่อต่อ USB จะทำให้เกิดความเสียหายต่อบอร์ดได้

Comment

Originally posted by gi_nen View Post
          ไม่เข้าใจคำถามครับ Firewire หรือ 1394 แค่หัวมันก็คนละหัวแล้ว ที่ท่านจะถามคือ ให้สายแปลงจาก 1394 เป็น USB รึเปล่าครับ ถ้ากรณีนี้ในคู่มือบอกอยู่แล้วว่า "Never connect a 1394 cable to the USB connectors. Doing so will damage the motherboard." >> ห้ามทำการเชือมต่อสาย 1394 กับ ตัวเชื่อต่อ USB จะทำให้เกิดความเสียหายต่อบอร์ดได้
          ขออภัยครับที่ตั้งคำถามไม่ถูกต้องชัดเจน
          คือผมอยากจะถามตามรูปที่แสดงน่ะครับ
          เมนบอร์ดที่เราซื้อมา จะมีพอร์ดเสริมแถมมาเพื่อให้เสียบเพิ่มช่อง USB และ 1394 ที่แผงหลังของเคส
          พอร์ตเพิ่มช่องดังกล่าว เราต้องดึงสายของมันไปเสียบกับพอร์ต(USB/1394)บนเมนบอร์ดอีกที
          ปัญหาคือ สายของมันดังกล่าว หากเส้นที่เป็น 1394 ไปเสียบพอร์ต USBบนเมนบอร์ด หรือในทาง
          กลับกัน เส้นที่เป็น USB ไปเสียบพอร์ต 1394 บนเมนบอร์ด
          การกระทำด้งกล่าว จะทำให้เมนบอร์ดพัง/เสียหายหรือไม่ ไม่ว่าจะเปิดสวิทช์ไฟฟ้า ให้ไฟเข้าบอร์ด
          หรือไม่ได้เปิดสวิทช์ไฟฟ้า ก็ตาม
          และจะทำให้ไม่อยู่ในการรับประกันหรือไม่ ซึ่งเราต้องไปหาทางซ่อมแซมเองน่ะครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

ไม่เปิดไฟ ไม่พัง
            เปิดไฟ อาจพัง (คู่มือเตือนไว้ชัดเจนครับ)

ถ้ารู้ตัวก่อน ยังไม่ได้เอาอุปกรณ์ไปเสียบเลย ---> ก็ไม่น่าพัง

ให้เสียบให้ถูกแล้วลอง test ดูครับ ถ้าพอร์ตเสียก็ไปเคลมครับ
            (อย่าไปบอกแล้วกันว่าเสียบผิด) ให้แจ้งอาการเสียว่า พอร์ต XXX ใช้ไม่ได้ แค่นี้ครับ ผมว่าเคลมได้ครับ

Comment

ท่านหมายถึง "เสียบสายผิด" ถูกมั้ยครับ เท่าที่ดูในคู่มือ คิดว่างานนี้คงมีไหม้ครับ แต่ถามว่าจะไหม้ตอนไหน
              สมมุติว่าท่านเสียบสายผิดแล้ว ทำการเปิดเครื่อง ตอนนี้ยังไม่พังครับ จะพังตอนที่ท่านเอาอุปกรณ์มาเสียบที่พอร์ทนั่นแหละ เพราะตอนเปิดเครื่องท่านแค่เสียบสายสัญญาณ(ซึ่นมันก็คือสายไฟดีๆนี่เอง)เอาไว้เฉยๆ แต่มันยังไม่ครบวงจรครับ เมื่อท่านเสียบอุปกรณ์เข้าที่พอร์ท มันก็จะครบวงจร ทันทีที่วงจรไฟฟ้ามันครบวงจร ก็จะเกิดการช๊อตและไหม้ที่ตัวอุปกรณ์หรือไหม้ที่จุดเสียบสายสัญญาณหรือทั้งสองที่ครับ

ปล.อธิบายตามความเข้าใจส่วนตัวนะครับ

อีกนิดนึงว่าถ้ามีรอยไหม้แบบนี้ เครมไม่ได้แน่นอนครับ ผิดเงื่อนไขการใช้งาน เพราะ User Error เอง
              Last edited by gi_nen; 21 Aug 2008, 12:01:31. Reason: แก้คำผิด

Comment

......

Comment

เปิดไฟก้ไม่พัง ผมเคยเสียบผิดแล้ว แต่ถ้าเอาพวก Flash Drive ไปเสียบที่ช่อง usb ที่เราต่อผิด Flash Drive จะพัง แต่บอร์ดผมไม่พังนะเอิ๊กๆๆ ทุกวันนี้ก็ใช้ปกติ

Comment

ก็ลองดูก็ได้ครับ หมายถึง Usb ก็เอาตัวที่เป็นสายจากเมนบอร์ดที่เป็นพินๆที่เป็นแท่งเหล็ก ต่อออกมาเป็นรูusbหลังเคส แล้วเสียบ handy drive ดูครับ
                    ส่วน1394 ก็ลองใช้สายที่ไว้สำหรับเสียบจากช่อง 1394 บนบอร์ดที่พินๆที่เป็นเหล็กเหมือนกัน มาออกข้างหลังเคสที่เป็นรู 1394 แล้วนำสายfirewire กล้อง VDO มาเสียบเทสดูว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ ลองดูก่อน

ปล.ผมเข้าใจ เจ้าของกระทู้ล่ะ ใจเย็นๆลองดูก่อนครับ ขอย้ำว่าถ้าไม่เปิดเครื่อง คงไม่พังหรอก ถามตามตรงว่าเสียบผิดแล้วได้เปิดเครื่องหรือเปล่าครับ ทำไมถึงคิดว่าพังล่ะ

Comment

เสียบสายให้ถูกต้อง ลองเช็คทั้ง 2 พอร์ต
                      ถ้าเสีย ไม่มีรอยไหม้ ส่งเคลม
                      ถ้าเสีย มีรอยไหม้ ก็ส่งเคลมไม่ได้ แค่นี้หละครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับที่กรุณาสละเวลาอันมีค่ามาช่วยชี้แนะ
                        เรื่องของเรื่องคือ ผมอ่านคู่มือมาก็นานและหลายครั้งแล้ว ที่บอกว่าเสียบผิดจะทำให้บอร์ดพัง
                        ก็สงสัยว่า ขณะกำลังประกอบคอมพ์แล้วเสียบสายผิดตามที่คู่มือได้เตือนไว้
                        จะทำให้บอร์ดพังง่ายๆแบบนั้นเลยหรือเนี่ย ก็เลยทำให้ทุกครั้งที่กำลังประกอบคอมพ์ ผมต้องเกร็งต้องเครียดทุกครั้ง
                        ที่จะเสียบสายดังกล่าวบนเมนบอร์ด เพราะกลัวพลาดหรือเผลอเรอเสียบสายผิดน่ะครับ
                        ตอนนี้ เข้าใจแล้วครับว่า ถึงเสียบผิดในขณะประกอบคอมพ์ก็ไม่เป็นไร....จนกว่า....จนกระทั่ง
                        วันหนึ่งเราเอาอุปกรณ์เสริมต่างๆ มาต่อเข้ากับพอร์ต(USB/1394)ที่เราเสียบสายผิดนั่นเอง
                        แฮ่ะๆ...T.T..^^'
                        Last edited by dragon_horse; 22 Aug 2008, 15:21:05.

Comment

Working...
                        X