Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลังจากการ Update Bios แล้ว NB ผมมันก้ บูทเครื่องไม่ได้แบบปกติ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจากการ Update Bios แล้ว NB ผมมันก้ บูทเครื่องไม่ได้แบบปกติ

ผมใช้ HP DV25XX นะครับ update Bios ตามที่ PC มันแนะนำมา
    ก้คือระบบ Health Check มันเตือนว่ามี Bios ใหม่นะ ให้ D/L ผมก้ตามน้ำไป
    ทำการ Update ....

ก้พอ Update Bios เสร็จ มันก้ทำการ Restart

ปัญหามาแระ...
    มันบูทเครื่องนานมาก จนเข้าสู่โหมด Auto repair มันเตือนว่ามีบางอย่างเสียหายจึงทำให้ไม่
    สามารถบูทเครื่องได้แบบปกติ ผมก้เลือก Recovery mode ไป......จนซักพักมันบอกว่าไม่หาย
    ผมก้ใจ หวิว แล้ว เวนกำไม่น่าไป Update อะไรนั่นเลย

ระหว่างกำลัง ร้อนรน ซักพัก
    เมื่อมัน Repair ตัวเองไม่ได้มันจึงวนกลับมาที่หน้าจอดำๆแล้วมีให้เลือก
    - Repair (กลับไป Recovery ตัวเอง ที่ผมลองแล้วไม่ได้ผล)
    - Run window normally !!!!!!

ผมเลือกอันที่ 2 เลยครับ ก้สามารถเข้ามาที่ Desktop ได้ หลังจากนั้นผมตามเชคระบบว่ามีอะไรหายมั้ย มีอะไรเสียมั้ย.............ปรากฏว่าไม่มี !!!!

สรุป
    ทุกครั้งที่บูทเครื่อง มันก้จะให้เลือก ไอ 2 ข้อดังกล่าวทุกครั้ง ผมก้เลือก Run window normal ทุกครั้ง

ซึ่งปกติมันจะวิ่งเข้า Window ไปเลยไม่ได้ถามอะไรเรา

แล้วนี่เครื่องผมปกติดีมั้ยเนี่ย มีอะไรเสียหายมั้ย ไม่ทราบเชคตรงไหน
    ร้อนรนมากเพิ่งเป็นเมื่อวาน กำแท้ๆ เลยครับ T T ขนาด Update แบบทางการนะเนี่ย

ไบออสน่าจะมีปัญหาถ้ายังมีประกันแนะนำให้ไปที่ศูนย์จัดการแฟลชไบออสให้ใหม่ครับ

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่ตอนเราไป update มันครับ ทุกทีผมไม่เคยอัพเดดผ่านHealth Check ซักทีมันจะงอแงผมอัพbiosก็โหลดเอามาแล้วก็ค่อยอัพสบายใจกว่าครับ

Comment

Originally posted by god67 View Post
        ผมว่าน่าจะเป็นที่ตอนเราไป update มันครับ ทุกทีผมไม่เคยอัพเดดผ่านHealth Check ซักทีมันจะงอแงผมอัพbiosก็โหลดเอามาแล้วก็ค่อยอัพสบายใจกว่าครับ
        ระหว่างมันโหลด update ก้แค่พิมพ์งานใน Word - -'
        ส่วนโปรแกรมอื่นๆก้ปิดเกลี้ยงเพราะรู้ว่า Update พวกนี้ต้องทำคอมนิ่งๆ

เห็นมันให้ re ก้ re ไม่คิดว่าจะเป็นอย่างนี้ T T

สงสัยต้องส่งกลับมาตุภูมิ

Comment

ลองโหลด bios จาก hp แล้วลอง flash ใหม่ดูอ่ะครับ ถ้าไม่แน่ใจส่งศูนย์เลยถ้ามีประกัน ถ้าไม่มีประกันเสีย 1000 ค่าเปิดเครื่อง - -

Comment

Working...
          X