Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง Combo Update แล้ว การ์ดจอหายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง Combo Update แล้ว การ์ดจอหายครับ

Path Driver ทำไง ครับ วานบอกหน่อย

QE/CI หาย ครับ

ใช้ nVidia ใช่มั้ยครับ ถ้าจำไม่ผิด ตอนแรกต้องดูว่ าpatch อะไรไป natit หรือ nvinject

1.บูต darwin พิมพ์ -v -x

2.เปิดไฟล์ info.plist ใน /system/library/extensions/xxxx.kext/contents/info.plist

ตรง xxxx.kext คือไฟล์ที่ต้อง patch

ให้ copy ไฟล์ info.plist นี้มาวางไว้ที่ desktop แก้ไฟล์ที่อยู่ตรง desktop

3.ดูตรงบรรทัดที่ว่า
    <key>IOProbeScore</key>
    <integer>XXXX</integer>

xxx มันจะเป็น เลขกับตัวหนังสือ ลบออกให้หมดแล้วใส่ 0 เข้าไปแทน

4.เอาไฟล์ info.plist ที่ผ่านการแก้ไปวางไว้ที่เดิม

5.เปิด terminal พิมพ์ว่า

sudo chown -R root:wheel /system/library/extensions
    sudo chmod -R 755 /system/library/extensions
    sudo rm /system/library/extensions.mkext

6.restart

ถ้า QE/CI ไม่ขึ้นอีก ก็ต้องหา Driver มาลงใหม่ ลอง serach หา nVinject ดูครับ ผม guide ให้แค่นี้

Comment

แล้ว QE/Ci มันดูตรงไหนครับ ว่า กลับมารึเปล่า
      แค่เปิดดูใน program ที่ใช้เช้ค Hardware นะ ตรง Graphic ว่าไม่มีการ์จออ่ะครับ วานบอกหน่อย

Comment

คลิกรูป แอ๊ปเปิ้ล
        คลิก about this mac
        คลิก More info...
        จิ้มที่ Graphic/display(มั้ง)

ดูที่หน้าต่างขวามือครับ จะบอกรายละเอียด ต่างๆ เช่น ความละเอียดหน้าจอ
        มันจะมีอยู่ 2 บรรทัดที่มีคำว่า
        C..... I.... supported
        Q.... E.... software

ประมาณนี้ ลองดูครับ เดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะไปดูให้อีกที
        ปกติถ้ามันไม่ซัพพอร์ท มักจะปรับ resolution ไม่ได้้หน่ะครับ

Comment

Working...
        X