Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครรู้วิธี Flash Bios ECS Black ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครรู้วิธี Flash Bios ECS Black ช่วยหน่อยครับ

คือว่าคำสั่งใน Dos ผมไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าไร ใครรู้หรือเคยทำแล้วช่วยบอกทีครับ

อย่างในรูปข้างล่างอ่ะครับ ไม่รู้จะกดคำสั่งอย่างไร

ผม แฟรช ในวินโดว์อ่ะครับ

Comment

แฟรช โดยโปรแกรมที่เค้ามีให้ ง่ายสุด

Comment

โปรแกรมนี้อ่ะครับ ที่เขาให้มาโหลดมาจากเวป ตอนนี้อัพได้แล้วครับ ลุ้นตั้งนานใจเต้นตุบตับเลย อิอิอิ

ได้ซะที ตัวใหม่ปรับแรมได้ด้วย โชคดีไม่พังครับ

เคยทำใน Windows เข็ดจนวันตายเลย พังไม่เหลือท่าเลยครับ

ตอนนี้เสร็จแล้วครับขอบคุณมาก

Comment

ยินดีด้วยครับ ว่าแต่ ทำไงอ่ะ

Comment

คำสั่งข้างล่างนี้อ่ะครับ

afudos 780a731 /P

afudos คือ โปรแกรมสำหรับแฟลต
            780a731 คือ ไฟล์ bios
            /P คือ Option ให้ใช้กับ Main Bios
            Last edited by Drunk; 22 Aug 2008, 19:31:22.

Comment

จะลองดูครับ ขอบคุณครับ

Comment

Flash ใน หน้าต่าง cmd ได้เลยเหรอครับ หรือต้องทำ bootdisk ด้วย ?

กำลังจะแฟลชไบออสใหม่พอดีเห็นว่าแก้ปัญหา NB ร้อนเกินได้ด้วย

Comment

Originally posted by hentaiman View Post
                  Flash ใน หน้าต่าง cmd ได้เลยเหรอครับ หรือต้องทำ bootdisk ด้วย ?

กำลังจะแฟลชไบออสใหม่พอดีเห็นว่าแก้ปัญหา NB ร้อนเกินได้ด้วย

ทำ bootdisk เซตbios ให้โหลดจาก ไดรว์A แล้วทำครับ

Comment

ผมแฟรชใน windows อ่ะใช้โปรแกรม AUWIN ลองหาดูนะ

Comment

ซ้ำ T_T

Comment

Originally posted by hentaiman View Post

copy file ที่จะทำ Flash bios ลงใน Flashdrive ก็ได้ครับ
                        แล้วหาโปรแกรม Bootdisk ตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ
                        หรือไม่ก็
                        ต้องทำ Bootdisk แล้วก็เปิดเครื่องบูตเข้า Dos แล้วก็ Flash ใน Dos

ยุ่งยากหน่อย แต่เพื่อความสบายใจแล้วได้ผลแน่นอน

ภาพข้างบนผมเอามาลงถามดูเฉยว่าจะต้องใช้คำสั่งอย่างไร ลองไปลองมาก็เลยใช้ได้ครับ

เลยแนะนำให้ลงใน Dos ตอนบูตเครื่องครับ เพื่อความปลอดภัย

ลงใน Windows ก็ได้ครับ แต่มีความเสี่ยงพอสมควรเพราะว่าผมเคยโดน Windows แฮ้งค์ระหว่างกำลัง Flash Bios แล้วเครื่องมันก็ค้างเลย ไปไหนไม่ได้ พอ Restart เครื่อง ก็เปิดไม่ติด เลยไม่แนะนำให้ลงใน Windows

แต่คนที่ลงใน Windows ได้แล้ว ก็ยินดีด้วยครับ เก่งครับ อิอิอิ

Comment

มันปรับตัวคูณได้ยัง

Comment

Working...
                          X