Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC แล้วไฟล์บูต Windows เสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC แล้วไฟล์บูต Windows เสีย

ตามหัวข้อเลยครับ

ผมพยายาม OC Athlon XP 2600+ Barton ให้ถึง 2.2 GHz แต่ได้เสถียรแค่ 2.13GHz บอร์ด A7V880 ความร้อน 50-60 ซิงค์เดิม ๆ ถ้า OC สูงกว่านี้แค่ 2.15Ghz จะเข้า Windows ไม่ได้ บอกว่า Windows Could not Start แล้วก็มีคำอธิบายสั้น ๆว่า หาไฟล์ที่จะบูตไม่พบ พอปรับมาที่ความเร็วปกติก็ยังเหมือนเดิม ผลคือต้องลง Windows ใหม่ Repair ก็ยังไม่สมประกอบครับ

ผมว่าสาเหตุมันจะมาจากการ OC แน่ ๆ เพราะก่อนหน้านั้นไม่มีวี่แววว่า Windows จะเสียเลย ไม่ใช่ไวรัสแน่นอน

แต่ผมสงสัยว่า OC มันทำให้ Windows เสียได้อย่างไร สงสัยมาก

เครื่องรุ่นใหม่ ๆ ก็ไม่มีปัญหา Windows พังเพราะ OC แล้ว เท่าที่ผมเล่นมานะ

แต่แปลกใจตรง Windows พังนี่ครับ ช่วยแก้ข้อข้องใจด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ลองเครีย BIOS ดูหรือยัง

Comment

ถอดถ่านออก สัก4นาทีครับ

แล้วใส่เข้าไปใหม่

ทุกอย่างจะเหมือนเดิม

Comment

ที่มันเสียเพราะเวลาโอไม่ผ่าน มันต้องบู๊ตหลายรอบ บู๊ตไปบู๊ตมา ไฟล์ระบบเลยพาลเจ๊งเอาครับ

Comment

ผม oc athlonxp 2000+ ก็เป็นบ่อยคับ
          ส่วนตัวที่ใช้อยู่ไม่เป็น

Comment

ผมก้อเคยคับ แต่ของผมบูลสกรีน วินโด้พัง OC จนเน่าอะคับ ไดร์ C ผมข้อมูลหายไปเลยเข้าไปเก็บงานไม่ได้
            มันขึ้นเออเร่อ ต้องฟอแมทลงวินโด้ไหม่เลย T_T

Comment

Originally posted by mkkamikaze View Post
              ผมก้อเคยคับ แต่ของผมบูลสกรีน วินโด้พัง OC จนเน่าอะคับ ไดร์ C ผมข้อมูลหายไปเลยเข้าไปเก็บงานไม่ได้
              มันขึ้นเออเร่อ ต้องฟอแมทลงวินโด้ไหม่เลย T_T

อาการหนักเนอะท่าน

Comment

เหอะๆ ผมใช้ deep freeze ครับ

Comment

ไม่อยากลงวินโด ใหม่ ก็จำชื่อไฟร์ ที่เสีย แล้ว เอาHDDไปจั้มเครื่องอื่น แล้วไปก็อปของเขามา ในกรณี ลงซ้อมไม่ได้ ตอนหาจากเครื่องอื่น เปิดHide ไฟร์ ด้วยนะเดียวหาไม่เจอะ

Comment

เป็นบ่อยจน ชินละ

ลงใหม่ ก็ดี มันเสถียรกว่า

ไม่เสียเวลา มากมาย หรอก

Comment

เก็บความรู้เผื่อเจอจะได้แก้ปัญหาถูกจุด อิอิ

Comment

ผมว่าลองแก้ไขปัญหาดูก่อนดีกว่านะ เอะอะก็ลงใหม่ๆ แล้วเมื่อไหร่จะเปนสักทีคับ

Comment

Working...
                        X