overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: จอ DELL ดียังไงครับ

OverclockZone Member

Default จอ DELL ดียังไงครับ

จอ DELL ดียังไงครับ ถ้าเทียบที่ราคากับคุณภาพของตัวเครื่องที่ได้รับ ไม่รวมservice เทียบกับ samsung LG Phillipe อยากทราบเนื่องจากกำลังจะไปสอย LCD ซักตัวและอยากได้ความรู้ รบกวนและขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member jiggo's Avatar

เทียบ 17 นิ้วน่ะ ระหว่างตัวที่มากับเครื่อง Dell Optiplex กับ Sansung 740ฺBX หรือ LG ผมว่าไม่ต่างอ่ะ

- จะว่าทนก็ไม่เท่าไหร่ เพราะ Dell ที่ทำงาน 2 ปีว่าก็เริ่มเป็นลายแล้ว Samsung 3 ปีกว่าละยังเนียน ... ส่วน LG แจ่มครับ เพราะยังไม่ถึง 6 เดือนครับ
    - Max Resolution ก็เท่ากันหมด 1280x1024
    - Brightness / Contrast / Response Time ผมว่า LG ดีสุดน่ะ อาจเป็นเพราะมันสดที่สุดเลยมั๊ง ส่วน Dell กับ Samsung พอๆ กัน
    - Port Dell มีแต่ Analog ไม่มี DVI ส่วน Samsung กะ LG มีทั้ง Analog กับ DVI

อาจเป็นเพราะจอ Dell ที่ใช้อยู่ที่ทำงานเป็นตัวที่มากับชุด Workstation หรือเปล่าถึงยังไม่เข้าตาเท่าำไหร่ ไม่รู้ว่าตัวที่ Dell แยกขายจะดีกว่านี้หรือเปล่า

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

- Port Dell มีแต่ Analog ไม่มี DVI ส่วน Samsung กะ LG มีทั้ง Analog กับ DVI
    http://accessories.us.dell.com/sna/p...9&sku=320-6138
    จริงอ่ะ เอาไปดู

ผมว่าที่ดีกสุดๆก็ประกัน

OverclockZone Member jiggo's Avatar

เออ ... ท่าน SaMmy ครับ บรรทัดบนสุด ผมเขียนว่า

"เทียบ 17 นิ้วน่ะ ระหว่างตัวที่มากับเครื่อง Dell Optiplex"

เป็นตัวที่ผมใช้อยู่ครับ ไม่ได้หมายถึงรุ่นอื่นครับ

แนะนำซักตัวหน่อยครับ งบก็ 10000.- เอามาเล่นเกมส์กับแต่งภาพก่อนส่งงานครับ เผอิญเป็นตากล้องโนเนม ฝาก http://400dman.multiply.com/ ให้ติชมหน่อยครับ แต่แอบมอง LG LCDTV22 นิ้วที่เป็นจอเทพไว้

OverclockZone Member tont_kub's Avatar

DELL คุ้มที่ประกันครับ ตัวใหม่มาเปลี่ยนให้ถึงหน้าบ้าน ไม่ต้องยกไปเคลม ไม่ต้องรอซ่อม

ไบรท์จุดเดียวเคลมตัวใหม่ ตลอด 5 ปี เดดก็ห้าจุดครับตามรายละเอียดในสัญญา

ถ้าไม่สนใจเรื่องประกันผมว่ายี่ห้ออื่นประหยัดงบกว่าครับ

เรื่องสีนี่คงแล้วแต่คนชอบอ่ะครับ แต่ผมว่าสีเดลสวยกว่ายี่ห้ออื่นอ่ะ ไม่ได้โม้ 555

ลองมาเทสบ้านผมได้ครับ อิอิ

OverclockZone Member miixer's Avatar

Dell ของ
    คุณภาพ ปานกลาง-ดี แล้วแต่รุ่น

ราคา พอรับได้ในรุ่นทั่วๆไป ไม่แพงมาก ( ในกรณีซื้อกะคุณต้น แล้ะท่านอื่นๆที่มาขายในบอร์ดนี้ อิอิ)

ประกัน แจ่ม ยาวนาน การบริการ site-service เป็นอะไรที่เจ๋งมาก

ภาพลักษณ์ ดี น่าเชื่อถือ เป็นบริษัทชั้นนำของโลก อีก บ.หนึ่งในด้าน hardware

OverclockZone Member phichaiocz's Avatar

คนขายมาตอบแล้วก็คงไม่ต้องตอบอีกอิอิ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

Dell เป็นบางรุ่นเท่านั้นที่คนเค้าไช้กัน พวก Panel S-IPS

ซึ่งจอยี่ห้ออื่นไม่มี มีก็หายากไม่มีขาย

สรุปคือ เดล เป็นจอ LCD เทพ [บางรุ่น] ครับ แล้วราคาก็สมเหตุ สมผล

OverclockZone Member Godstep's Avatar

Quote Originally Posted by tont_kub View Post
    DELL คุ้มที่ประกันครับ ตัวใหม่มาเปลี่ยนให้ถึงหน้าบ้าน ไม่ต้องยกไปเคลม ไม่ต้องรอซ่อม

ไบรท์จุดเดียวเคลมตัวใหม่ ตลอด 5 ปี เดดก็ห้าจุดครับตามรายละเอียดในสัญญา

ถ้าไม่สนใจเรื่องประกันผมว่ายี่ห้ออื่นประหยัดงบกว่าครับ

เรื่องสีนี่คงแล้วแต่คนชอบอ่ะครับ แต่ผมว่าสีเดลสวยกว่ายี่ห้ออื่นอ่ะ ไม่ได้โม้ 555

ลองมาเทสบ้านผมได้ครับ อิอิ
    คนขายมาเองเลย ดูที่ avatar ก็รู้แล้วว่าจริงใจแค่ไหน

คุณ tont_kub

จอ Dell ที่มากับ Optiplex GX620 ผมที่สีด่างๆ รอยสีด่างยาวประมาณ 7 นิ้ว กว้่าง 1 นิ้ว อยู่ช่วงกลางจอด้านบน พอแจ้งเคลม Dealer เขาให้ส่งรูปถ่ายไปให้ดู ตอนนี้ 4 เดือนแล้วยังรอคำตอบจากปีนังอยู่เลยอ่ะ .... ปกติใช้เวลาเคลมเท่าไหร่ครับ (เป็นที่จอแน่นอน เพราะจอตัวนี้ยกไปต่อกับ PC ไหนก็ด่างครับ)

เครื่องนี้เป็นเครื่องของบริษัทครับ ติดต่ออะไรก็ต้องผ่านจัดซื้อ ทำเองไม่ได้มากเดี๋ยวงานเข้าครับ

แล้วตัวไหนดีหละครับที่ต้นขายงบก็ตามที่บอก(10000.-) ขอคำแนะนำแต่ละรุ่นหน่อยครับ จะได้สั่งจากคุณต้นเลย และประกันถึงหน้าบ้านทุกจังหวัดไหม ผมอยู่โคราช

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ตัด LL ออกซิครับ

DE

Super Moderator tor_Za's Avatar

ถ้ารุ่นประหยัดผมก็ว่างั้นๆอ่ะครับ ถ้ารุ่นโหดก็โอเคนะครับ

แต่จริงๆแล้ว Dell ที่แพงอ่ะ มันแพงที่การบริการหลังการขายต่างๆมากกว่าครับ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

คุณภาพของ dell ขึ้นอยู่กับราคาเหมือนยี่ห้ออื่นแต่ที่เค้าได้ใจไปก็คือ ประกัน นี่แหละครับของยี่ห้ออื่น 1 dot ไม่เปลี่ยนแต่ dell เปลี่ยนนิ

OverclockZone Member tigu's Avatar

^
    ^
    เปลี่ยนจิงๆเหยอ แล้วมารับที่บ้านแล้วมีตัวสำรองให้ใช้นี่เรื่องจิงมั้ยคุณ

OverclockZone Member tigu's Avatar

^
    ^
    เปลี่ยนจิงๆเหยอ แล้วมารับที่บ้านแล้วมีตัวสำรองให้ใช้นี่เรื่องจิงมั้ยคุณ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

1 dot จริงไหมถ้าจำไม่ผิดใช่ ส่วนข้อหลัง จริงแท้แน่นอนมาถึงบ้านพร้อมตัวใหม่ไม่ใช่มารับไปซ่อม

มีข้อสงสัยไปถามคุณ tont_kub (คนข้างบนนันแหละ)เถอะครับเค้าทำด้านนี้อยู่ (ไม่ได้ค่าโฆษณานะเนี่ย)

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=247329
    Last edited by LigerZero; 22 Aug 2008 at 22:12:56.

Bookmarks

Bookmarks