overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: อยากได้หูฟังดีซะตัว แบบเสียบหู เกี่ยวหู ครอบหู แบบไหนดีกว่า

OverclockZone Member exit's Avatar

Default อยากได้หูฟังดีซะตัว แบบเสียบหู เกี่ยวหู ครอบหู แบบไหนดีกว่า

เลือกไม่ถูก ต้องการเน้นคุณภาพเสียง ราคาไม่เกี่ยง แต่ไม่ทำให้หูหนวกหูตึงก็พอ

Philips SHE9800 ตัวนี้ดีไหม (ตอบแบบไม่รู้เรื่อง)
    http://hardware.arip.co.th/?p=1196

ส่วนโซนี่ตอนงานคอมมาร์คใบปลิวมีตัวหนึ่งราคาเป็นหมื่นเลย มันดียังไง ไม่เห็นมีใครเอามารีวิวตัวนี้เลย รบกวนและขอคำแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member redondo16's Avatar

เคยใส่inearแล้วหูอื้อเลยไม่ชอบครับ

ส่วนearbudก็โอเคแต่เวลาเสียงภายนอกดังมากๆก็กลบหมดต้องเปิดดังๆซึ่งทำให้ตึงอีก

earchip ใส่ง่ายสบาย แต่อาจจะมีผลข้างเคียงทำให้หูกาง และไม่กันเสียงด้านนอก

headphone น่าจะเสียงดีที่สุดในบรรดาหูฟัง บางรุ่นกันเสียงภายนอกได้ แต่ข้อเสียคือใหญ่ อาจเป็นเป้าสายตา(แต่ถ้าไม่สนใจก็แล้วไปครับ)

OverclockZone Member tenfaces's Avatar

Quote Originally Posted by exit View Post
    เลือกไม่ถูก ต้องการเน้นคุณภาพเสียง ราคาไม่เกี่ยง แต่ไม่ทำให้หูหนวกหูตึงก็พอ

Philips SHE9800 ตัวนี้ดีไหม (ตอบแบบไม่รู้เรื่อง)
    http://hardware.arip.co.th/?p=1196

ส่วนโซนี่ตอนงานคอมมาร์คใบปลิวมีตัวหนึ่งราคาเป็นหมื่นเลย มันดียังไง ไม่เห็นมีใครเอามารีวิวตัวนี้เลย รบกวนและขอคำแนะนำด้วยครับ
    ใช้งานอยู่บ้านหรือนอกสถานที่ครับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ส่วนใหญ่ก็ในบ้านมากกว่า หลังๆมาไม่ค่อยใส่ไปข้างนอกแล้ว มันทำให้เสียสมาธิเลย อย่างเวลาเดินไปที่หนึ่ง กลับเดินเลยไปเลยไม่รู้ตัว

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ฟังเพลงแนวไหน มีงบเท่าไรหรอครับ จะได้แนะนำได้ถูก

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

OverclockZone Member mhm's Avatar
    รังสิต ปทุุมธานี

ฟังอยุ่บ้านก้อเอาแบบ headphone ไปเลยดีกว่าาาาามั้งครับ

มีเยอะ หลายรุ่น

เเล้วแต่งบเราด้วยล่ะ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ต้องบอกความต้องการมาไห้เยอะกว่านี้ครับ หูฟังมีเป็นพันๆรุ่น ร้อยยี่ห้อที่ดีๆ
    เช่น ต้องการพกพาไหม ซีเรียสกับการจับผิดเพลงหรือฟังแบบเอาสบายๆ ฟังเพลงแนวไหน ชอบเบสหรือชอบใสๆ มีงบไม่เกือนเท่าไหร่ 9ล9
    บอกไห้เยอะๆครับ และจะได้คำแนะนำที่ตรงจุด

ถ้าอย่างที่บอกไว้ว่าเน้นคุณภาพเสียง ราคาไม่เกี่ยง ก็แนะนำไว้2-3ตัวครับ
    แบบ inear แนะนำ custom ue11pro ครับ ถ้าประหยัดลงมาหน่อยก็ E530
    แบบ full size แนะนำ ATH W5000 หรือ L3000 หรือ เซน HD650 หรือ grado gs-1000 หรือ ms-pro

เสียงดีมากๆทุกตัวครับ

OverclockZone Member sutlore's Avatar

Sony ผมชอบตัวนี้ตัวเดียวอ่ะครับ

Sony

สวย
    แต่เมืองไทยไม่มีขายอ่ะ บอกศูนย์เอามาทำตลาดหน่อย

OverclockZone Member ORiOri's Avatar

ราคาไม่เกี่ยงนี่ เท่าไรครับ มันมีตั้งแต่ ไม่กี่พัน ไปยันแสนก็มี

แล้วก็ไม่ได้จบแค่หูฟังนะครับ... ยังมี option เสริมอีกเพียบ !! 5555

OverclockZone Member JPS's Avatar
    Somewhere in Time

Quote Originally Posted by sutlore View Post
    Sony ผมชอบตัวนี้ตัวเดียวอ่ะครับ

Sony

สวย
    แต่เมืองไทยไม่มีขายอ่ะ บอกศูนย์เอามาทำตลาดหน่อย
    หุหุ ราคามัน

ของบไม่เกิน5000บาทล่ะกัน ส่วนใหญ่ใช้ในบ้านครับ เพลงที่ฟังก็เกือบทุกแนว เพลงใหม่ๆกับเก่าเลย ส่วนหูฟังคงเป็นแบบheadphoneครับ

แนววันรุ่นจากเกาหลี DSBK-Rising Sun Big Bang-Last Farewell แนวWhitney Houston -OneMomentInTime Vanessa Mae-Toccata and Fugue(ที่เล่นไวโอลิน)

ที่ผมไม่เข้าใจคือ ถ้าเป็นแบบครอบหูไปเลย เห็นมีตัวลำโพงข้างล่ะตัว มันจะมีมิติยังไง เคยเห็นแบบมีปีกด้านข้างติดลำโพงอีก2ตัว เลยเลือกไม่ถูกเลย

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

ถ้าต้องการรายละเอียดของเสียง ไม่แน่น เบส ไม่ชอบเปิดแรง เล่นแบบ แบบเสียบหู เลือกยี่ห้อ ดีดี เสียงแจ่ม ไม่ต้องเปิดดังมาก ก้ได้ รายละเอียดครบ ไม่เจ็บหู ไม่รำคาญ ด้วย

ผมใช้แบบ ครอบหู ใช้ได้ไม่ถึง ช.ม เจ็บหู ถ้าครอบไม่แน่นเปิดไม่ดังพอ จะได้ยินรายละเอียดไม่ค่อยครบ
    แต่ใช้แบบ เสียบหู Sony โคเอเลย แต่ฟังแพง หูแบบเสียบ เบสมันสู้ ครอบไม่ได้
    Last edited by ZeeDZAAZ; 22 Aug 2008 at 22:15:15.

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ถ้าต้องการรายละเอียดของเสียง ไม่แน่น เบส ไม่ชอบเปิดแรง เล่นแบบ แบบเสียบหู เลือกยี่ห้อ ดีดี เสียงแจ่ม ไม่ต้องเปิดดังมาก ก้ได้ รายละเอียดครบ ไม่เจ็บหู ไม่รำคาญ ด้วย

ผมใช้แบบ ครอบหู ใช้ได้ไม่ถึง ช.ม เจ็บหู ถ้าครอบไม่แน่นเปิดไม่ดังพอ จะได้ยินรายละเอียดไม่ค่อยครบ
    แต่ใช้แบบ เสียบหู Sony โคเอเลย แต่ฟังแพง หูแบบเสียบ เบสมันสู้ ครอบไม่ได้
    ผมเห็นต่งออกไปครับ T_T
    ผมฟังมา ยังไม่เคยได้ยินเสียงหูฟังตัวไหนไห้รายละเอียดเสียงครบและดีเท่า ms2i เลย
    และก็ยังคิดว่า w5000 เป็นหูที่ใส่สบายๆมากๆ ถึงจะมีน้ามหนักหน่อยก็เถอะ แต่สวมสบายจัง
    แต่อินเอียบางตัว ผมกลับใส่แล้วว่ามันเจ็บหูไม่ชอบเลย แบบพวก e5c หรือพวกที่ต้องยัดลึกๆอ่ะครับ

ที่ผมไม่เข้าใจคือ ถ้าเป็นแบบครอบหูไปเลย เห็นมีตัวลำโพงข้างล่ะตัว มันจะมีมิติยังไง เคยเห็นแบบมีปีกด้านข้างติดลำโพงอีก2ตัว เลยเลือกไม่ถูกเลย
    เรื่องพวกนี้เค้าคำนวนมาหมดแล้วครับ เรื่องไดนามิกหรืออะไรพวกนั้น ถามว่ามีมิติยังไง
    ลองเปรียบเทียบเล่นๆ พวกเล่นเครื่องเสียงบ้าน ไช้ลำโพง 2way 2ตัว ซ้ายขวา แต่บางคนฟังออกและบอกได้ว่าในเพลงที่ฟัง ชิ้นดนตรีวางที่ความสูงไม่เท่ากันได้
    ไอ้ที่เป็นhead phone แต่มีหลายๆไดร้เวอร์นั่นเอาไว้ดูหนังครับ เป็นหูฟัง 5.1 ถึงจะ5.1 แต่ไดร์เวอร์มันก็ไกล้ๆกันล่ะ มีหลายอันก็จริง แต่เสียงก็ไม่ได้แยกชัดเจนอะไร แถมฟังเพลงห่วยโครตอีก

OverclockZone Member dracoV's Avatar

หูฟังแบบมีมิติ ลองไปฟัง Etymotic ER•4B (Binaural) ดูครับ

แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบแบบ in-ear รู้สึกรำคาญ ชอบแบบครอบมากกว่า

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

มีคนเอา super fi 5 มาขาย ราคาดีมาก แต่ไม่รู้ออกไปหรือยัง

OverclockZone Member

ผมขาย fi5 มือหนึ่งอยู่ครับ 6500 บาท

เข้าเรื่อง

ถ้าท่านใช้ที่บ้านควรจะซื้อ Full size ครับ

เริ่มต้นไม่ต้องแพงครับ grado sr60 ก็โอเคแล้วครับ

OverclockZone Member ORiOri's Avatar

ไม่เกิน 5,000 บาท ผมชอบ MS1 !!! ฮรี่ ๆ ๆ ๆ

ที่ครอบหูผมก็ชอบ แต่.... เป็นคนหน้ามันต้องคอยทำความสะอาด ผมหนาต้องรีเซ็ตผมอีก

แบบอินขี้หูติด แบบเกี่ยวติดมันจากใบหูเพราะไม่เคยล้างใบหูเลย

คุณคิดว่า ตัวผมเรื่องมากไหมอ่ะ คงไม่มีใครบอกให้แบกวิทยุบนไหล่แล้วเดินไปหรอกนะ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ไม่มีใครเชียร์ยุพินเลยหรอ Yuin

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks