Announcement

Collapse
No announcement yet.

การปรับ 3d ใน catalyst

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การปรับ 3d ใน catalyst

คือวันนี้เล่น davil may cry ดู รู้สึกว่าภาพมันแย่ ๆ คือว่าตรงเสาหรือหน้าต่างภาพมันยังหยัก ๆ อยู่ พอเคลื่อนไหวจะเห็นแสงมันระยิบระยับข้าง ๆ เสารู้สึกว่ามันไม่คมชัด และก็ไม่เนียนด้วย คือปกติแล้วมันจะชัดกว่านี้ แล้วไม่กระพริบแล้วหยักขนาดนี้

ตอนเล่นนี่ปรับสุดหมดนะครับ ผมใช้ 4850 ปรับใน cc เป็น default แต่เพิ่ม adaptive anti-alasing เป็น quality แบบ super-sampling อยากทราบว่าปรับไงให้มันดีขึ้นครับ หรือว่าต้องลง cc ใหม่ถึงจะดีเหมือนเดิม ขอบคุณครับ

เคยเห็นตามบอร์ดฝรั่งจะโพสต์กันอยู่เรื่องการปรับค่า 3d ใน Catalyst Control Panel แล้วไม่เห็นผลในเกมครับ
    เช่นปรับ lock 8xAA/16xAF ไว้ใน CC แต่ในเกมกลับไม่เป็นไปตามที่ปรับไว้นั่นก็คือภาพไม่เปลี่ยนครับปัญหาจะเกิดกับเกมที่ไม่มี option ให้ปรับ AA สูงๆในตัวเกมเอง เช่น COD4,Mass Effect หรือเกมอื่นๆ

ถ้าเกมไหนมีให้ปรับในตัวก็จะไม่มีปัญหาครับส่วนเรื่องภาพไม่สวยลองไปปรับใน CC ใน Anti-Aliasing ตรงช่องที่มีให้เลือกด้านล่างจาก Box เป็น Edge-Detect ดูครับจะช่วยให้ภาพคมขึ้นจาก mode boxed
    เป็นเทคโนโลยีใหม่ที่ ATi ใส่มาในรุ่น 4850,4870 จากเดิมที่ Anti-Aliasing ทั่วๆไปจะแสดงผลตามที่เราปรับคือ 2X,4X,6X,8X พอเราปรับเป็น Edge-Detect จะกลายเป็น 2X,8X,12X,24X แทนครับ ยังไงลองทดสอบดูครับ

ส่วนผมสงสัยที่เปิดโหมด Adaptive Anti-Aliasing แล้วเล่นเกมแล้วมันไม่กระตุกหรือภาพหน่วงๆหรือครับถ้าของผมเปิดไว้นี่บางเกมเล่นไม่ได้เลยครับกระตุำกสุดๆ ^^; 4850 เหมือนกัน
    Last edited by Huntz; 22 Aug 2008, 03:00:23.

Comment

ไม่เกี่ยวกะจอใช่มะ

Comment

ขอบคุณครับ

ถ้าเปิดโหมดนี้เล่ crysis นี่ไม่ไหวครับ

แต่ dmc กับ grid ไม่มีปัญหาครับ

Comment

ไม่เกี่ยวกับจอครับ

Comment

Working...
          X