Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยกู้ชีวิตให้ผมหน่อยครับ ได้โปรด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยกู้ชีวิตให้ผมหน่อยครับ ได้โปรด

เครื่องผมมีปัญหา ไม่เจอ ฮาร์ดดิสก์อีกลูกครับ มีฮาร์ดดิสก์อยู่ 2 ลูก ลูกแรก เป็น SATA แบ่งเป็น 3 พาร์ทิชั่น ขนาด 250 G อีกลูก เป็น IDE ธรรมดา 160 G แบ่งแค่พาร์ทิชั่นเดี่ยว ใช้เก็บไฟล์สิดีโอที่ตัดต่อเสร็จแล้ของหน่วยงาน อยู่ ๆ มันก้อไม่เจอ โดยมีอาการต่อไปนี้ครับ

ช่วยทีครับ ข้อมูลสำคัญมาก
    Attached Files

โดนเหมือนกันครับ
    ดันๆๆๆๆ
    ผมก็โดนอะ
    Segate 250G

Comment

มันมีข้อมูลไหม หรือ ลูกใหม่

ถ้าลูกใหม่ ก็ คลิกขวา create patition ได้เลยครับ

Comment

ถ้าไช้อยู่ แล้วมันหายไป

ลองเปลี่ยน สายแพร แล้วลองเปลี่ยน ช่องเสียบไฟที่ ตัว HD ครับ

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
          ถ้าไช้อยู่ แล้วมันหายไป

ลองเปลี่ยน สายแพร แล้วลองเปลี่ยน ช่องเสียบไฟที่ ตัว HD ครับ
          เห็นด้วยครับ

Comment

ถ้าเป็นลูกใหม่ก็ create partition+ format ได้เลยครับ

Comment

ผมใช้อยู่ดี ๆ ก็หายครับ บู๊ตมาใหม่

Comment

งั้นก็ลองเช็คสายไฟเลี้ยง กับ สาย sata ดีๆครับอาจจะหลวม

Comment

ในดิสอแมนเนจมองเห็น ถอดใส่หลายครั้งแล้วครับ

Comment

อัพเดทไดรฟ์เวอร์เมนบอร์ดดูครับหรือเอาไปเสียบเครื่องอื่นแล้วแบ็คอัพข้อมูลไว้ก่อน

Comment

ลองแล้วครับ มองเห็นเป็นแบบเดียวกัน

Comment

ผมลองใช้โปรแกรมกู้ดูก็พอได้ครับ

Comment

อาการนี้ผมเคยเป็นนะ(จู่ๆก้อเป็น) จะใช้งานใน explorer มันจะให้ฟอร์แมตอย่างเดียว ก้อเลยตัดใจฟอร์แมต(แบบ quick) แล้วใช้โปรแกรมกู้ข้อมูล ก้อได้คืนมาประมาณ 95% ครับ(ดีกว่าไม่ได้เลย)

Comment

ฟอแมตดีกว่าไหมครับ

Comment

ลองใช้ patition manager ดูว่า ฮาร์ดดิสลูกนี้ขึ้นเป็น 2 ไดร์ฟ รึเปล่า ถ้ามี ให้ลบ Unallocated ทิ้งไป
                              มะรู้เป็นเหมือนกันรึเปล่า

Comment

Working...
                              X