Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเสียงจาก PSU สงสัยจะแย่แล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเสียงจาก PSU สงสัยจะแย่แล้วครับ

วันนี้เปิดเครื่องมาเล่นเกมส์ประมาณ 30 นาที
    อยู่ ๆ มีเสียงแปลก ๆ ดัง.....ติ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด....เล็กๆดังยาวตลอด
    ผมเลยเลยกด Shutdown
    แต่เสียง...ติ๊ดดดดดดดดดดด...นั้นยังคงอยู่
    เลยกดปุ่มปิด Power หลัง PSU เสียงจึงเงียบครับ
    กดเปิด Power PSU ใหม่ก็ยังดังอยู่
    ผมเลยถอด PSU ออกมาวางตัวเปล่าๆ (ไม่ได้ต่อลง MB )
    เสียบไฟ กดเปิด PSU เปล่าๆ มันก็ยังมีเสียงดัง....ติ๊ดดดดดดดดดดด...อยู่ครับ
    แย่แล้ว.....ครับ

PSU ซื้อมาวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ประกัน com7 แบบนี้จะเคลมได้ของใหม่เลยไหมครับ

ได้แน่นอนครับ เพราะยังไม่เกิน 7 วัน

Comment

อาการที่ว่ามาเกิดจาก coil หลวมหนะครับ (จริงๆ ไม่มีผลต่อไฟ แค่รำคาญ)

เพิ่งซื้อมาแบบนี้เครมเลยๆ

Comment

ยี่ห้ออะไรครับ?? ของผมที่เจอมาคือ ASUS 450 หรือ 460 วัตต์นี่ล่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเสียงที่บอกเป้นเสียงเหมือนไฟชอตหีอไฟแรงสูงวิ่งผ่านป่าว...เอาง่ายๆเหมือนเวลาคุณเดินผ่านหม้อแปลงไฟฟ้ามั้ยล่ะ?? จี๊ดๆๆ หนวกหู ถ้าเป้นตัวที่ผมบอกของ ASUS มีพัดลม 12เซน LED สีฟ้าๆ ตัว PSU สีดำๆ ก็รีบเปลี่ยนเลยครับ มันเป้นหมดล่ะนะถ้าจำไม่ผิด ผมเลยเอาไปเทิร์นกับร้านเพิ่มเงินเป้น Liberty -อง Enermax แทนก็หายนะครับแต่ลด วัตต์มันลงไปเหลือ 420 แล้วปรากฏว่าพอผมเอามาใช้มันก็เป้นคล้ายๆกับตัวแรกแต่เป้นน้อยมาก+เบากว่ามากๆ ผมเลยลองเปลี่ยนปลั๊กเสียบดู (ที่เป้นแผงๆเวาใช้กับคอมอ่ะครับ) เอาดีๆๆ หรูๆไปเลย เสียงก็ไม่เกิดขึ้นอีกเลยครับ

แต่ใน PSU ตัวแรกคือมันเป้นของมันเองครับทางร้านบอกมาอย่างงั้น Dealer ที่ผมเอาของไปเลคมไปกับพนักงานร้านมราซื้อด้วยก็หาไม่เจอครับว่ามันเสียตรงไหน..เสียบที่ไหนๆก้ดังครับ แตถ้าไม่ใช่ยี่ห้อทที่ว่านี้ผมว่าน่าจะเป้นที่ไฟบ้านคุณมั้งครับ ลองเปลี่ยนปลั๊กดู ไม่บางทีวัตตืสูงๆแต่บ้านคุณใช้ไฟเยอะๆๆ ก้อาจจะเป้นได้มั้งครับ

ยังไงรอผุ้รู้มายืนยันอีกทีนึง แต่ที่ผมเจอมาเป้นแบบนี้ครับ

ไม่แน่ใจก็รีบไปเลคมเลยครับ

ถ้า PSU แบบวัตตืละบาทอันนั้นก็...คงช่วยอะไรไม่ได้อ่ะครับ

Comment

Originally posted by bombberman View Post
          ยี่ห้ออะไรครับ?? ของผมที่เจอมาคือ ASUS 450 หรือ 460 วัตต์นี่ล่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเสียงที่บอกเป้นเสียงเหมือนไฟชอตหีอไฟแรงสูงวิ่งผ่านป่าว...เอาง่ายๆเหมือนเวลาคุณเดินผ่านหม้อแปลงไฟฟ้ามั้ยล่ะ?? จี๊ดๆๆ หนวกหู ถ้าเป้นตัวที่ผมบอกของ ASUS มีพัดลม 12เซน LED สีฟ้าๆ ตัว PSU สีดำๆ ก็รีบเปลี่ยนเลยครับ มันเป้นหมดล่ะนะถ้าจำไม่ผิด ผมเลยเอาไปเทิร์นกับร้านเพิ่มเงินเป้น Liberty -อง Enermax แทนก็หายนะครับแต่ลด วัตต์มันลงไปเหลือ 420 แล้วปรากฏว่าพอผมเอามาใช้มันก็เป้นคล้ายๆกับตัวแรกแต่เป้นน้อยมาก+เบากว่ามากๆ ผมเลยลองเปลี่ยนปลั๊กเสียบดู (ที่เป้นแผงๆเวาใช้กับคอมอ่ะครับ) เอาดีๆๆ หรูๆไปเลย เสียงก็ไม่เกิดขึ้นอีกเลยครับ

แต่ใน PSU ตัวแรกคือมันเป้นของมันเองครับทางร้านบอกมาอย่างงั้น Dealer ที่ผมเอาของไปเลคมไปกับพนักงานร้านมราซื้อด้วยก็หาไม่เจอครับว่ามันเสียตรงไหน..เสียบที่ไหนๆก้ดังครับ แตถ้าไม่ใช่ยี่ห้อทที่ว่านี้ผมว่าน่าจะเป้นที่ไฟบ้านคุณมั้งครับ ลองเปลี่ยนปลั๊กดู ไม่บางทีวัตตืสูงๆแต่บ้านคุณใช้ไฟเยอะๆๆ ก้อาจจะเป้นได้มั้งครับ

ยังไงรอผุ้รู้มายืนยันอีกทีนึง แต่ที่ผมเจอมาเป้นแบบนี้ครับ

ไม่แน่ใจก็รีบไปเลคมเลยครับ

ถ้า PSU แบบวัตตืละบาทอันนั้นก็...คงช่วยอะไรไม่ได้อ่ะครับ

เป็นตัวที่กล่าวข้างต้นเลยครับเลยครับ ....ถ้าเป็นเหมือนกันหมดทุกตัวท่าจะแย่แล้ว

Comment

ทำไงดีครับ

วันนี้ตอนบ่าย..จากบริษัทกลับบ้านกะว่าจะเอา PSU ไปเคลมที่พันทิพย์
            แต่..ลองเปิดเทส PSU ดูอีกที..มันไม่ดังแล้วครับ..
            เลยลองถอดเสียบปลั๊กใหม่..เปิด..ปิด..เปิด..ปิด...
            ต่อลง MB เปิดเทสหลายรอบ....
            มันเงียบแล้วครับ....เงียบเลย

....แล้วผมจะไปเคลมได้ไหมครับ....ก็มันไม่ดังแล้ว....แล้วจะทำไงดีครับ
            ........ถ้ามันกลับมาดังอีกตอนเลย 7 วัน จากที่ซื้อแล้วสงสัยจะแน่...

Comment

มันจะดังไม่เป็นเวลาครับ เดี๋ยวดังเดี๋ยวดับ ขนาดผมไปเทสกับช่างยังร้อเกือบครึ่งชั่วโมงเลยครับกว่ามันจะดัง ย้ำนะครับว่า ASUS ตัวที่ว่านี้เป็นทุกตัวครับ ช่างเค้าบอกมาเอง เหมือนกับว่าลอตนั้นผลิตพลาดอ่ะครับ แถมขายดิบขายดีอีกตะหากเพราะถูกกว่า Liberty + Watt ได้มากกว่า แล้วยี่ห้อก็ใช่ว่าจะไม่ดี เป้นที่รู้จักกันทั่วไปสำหรับบ้านเรา แล้วคุณสมบัติใกล้เคียงกับ Liberty เลยครับ คือมีหัว 6 หรือ 8 pin หว่า?? ผมไม่แน่ใจที่ใช้กับการ์ดจอ 7900 ขึ้นไปน่ะครับ ที่รุ่นพวกไม่ใช่ Liberty ไม่มีอ่ะครับต้องหาหัวแปลง คุณสมับติใกล้เคียงกันเลย แต่ถอดสายไม่ได้เหมือน Liberty ครับ

ไม่ถ้าเทิร์นได้เปลี่ยนเถอะครับไม่ Enermax ก็ของ Tเhermaltake ก็ได้ครับรุ่น Thoughpower (เขียนถูกป่าวหว่า) เปลี่ยนสายได้+ให้สายมาครบทุกช่องครับ

้ถ้ามันดังอย่างที่ว่าแล้ว ถึงจะมาใช้อีกแล้วไม่ดัง ก็ไปเปลี่ยนเถอะครับ มันจะหนวกหู แต่ไม่มีผลอะไรกับไฟนะครับ มันหนวกหูครับ ผมเล่นเสียงมันจี๊ดดด จนทนไม่ไหวนั่งเล่นอาทิตย์นึงต้องถ่อไปเปลี่ยนใหม่ครับ

ถ้าซื้อจากร้านเจได(ไม่ได้โปรโมตนะค้าบบ ^^) ไปบอกเลยครับ เทิร์นได้เรพาะผมก็ทำครับ แต่ไม่รู้ว่าของ Com7 จะว่ายังไง ลองคุยดูครับ

Comment

ผมก็ asus ดังเหมือนกันเลยตัว450วัตต์ นึกว่าเป็นคนโชคร้ายเป็น1ใน100 ซะแล้ว ดังมั่งไม่ดังมั่ง ดังอี่ๆๆๆ ตกลงมันเป็นเป็นทุกตัวเหรอนี่ ^^' ซื้อร้านเจได ผมซื้อมา20กว่าวันได้ ตอนแรกกะทนๆใช้ไปถ้าเทรินได้ ตามที่คุณbombberman บอก จะไปเล่นรุ่นไหนดีอ่ะคับ มีเบอร์ที่ร้านเจไดป่าวคับ จะโทรไปคุยดูก่อน

Comment

ระวังมันระเบิดเอาน้า

Comment

ผมโทรไปร้านเจไดแล้วคับ เทรินเป็นรุ่นอื่นตามที่คุณbombbermanบอกไม่ได้ครับ แต่เขาบอกจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้แต่ตอนนี้ของหมด ^^' ซวยไปเขาอีก2อาทิตย์ ผมถามว่าถ้าเปลี่ยนมาแล้วมันดังอีกหละครับ เขาบอกแล้วแต่ล๊อตก่อนไฟมันจะสว่างๆล็อตนี้ไฟไม่ค่อยสว่างดันมีเรื่องเสียงที่ดังอีก
                    ^^' ว่าจะเทรินไปใช้ enermax ซะหน่อย

Comment

เสียงยังอี่ๆๆๆๆอยู่เลย หลังจากทนมา2อาทิตย์เริ่มไม่ไหวแล้วเหมือนกัน

Comment

Working...
                      X