Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งได้ x-fi music มาใหม่ จะต่อ digital I/O out อย่างไร ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งได้ x-fi music มาใหม่ จะต่อ digital I/O out อย่างไร ครับ

ถ้าต่อ แบบ digital out ทำยังไง ดีครับ

เครื่อง เสียง เป็น HT มี optical in

ถ้าจะหา สาย ที่ เป็น mini jack แปลงไปเป็น optical จะได้มั๊ย ครับ

แล้วคุณภาพเสียงจะเป็นอย่างไร

มันจะ ถอดรหัส เป็น 5.1 ได้เลยหรือป่าว ครับ

และ หาซื้อได้ที่ไหน ครับ

หรือว่า ทำเองได้มั๊ย ครับ

ขอบคุณ ครับ

ต้องซื้อ I/O module ถึงจะมี optical

ถ้า coaxial แปลงเองได้

- เวลาดูหนัง ตั้ง use s/p dif ที่ powerdvd s/pdif passthrought ที่ audio console

และ Enable digital i/o ที่ volume control

DTS / Dolby digital 5.1 จาก dvd จะผ่าน optical ไปออกเป็น 5.1 ที่ ชุดโฮม

-----------------------------------------------------------------------

นอกเหนือจากนี้ทั้งหมดเช่น ฟังเพลง เล่นเกมส์ หนัง ไม่ไม่ใช่มาตรฐาน DVD

จะออกแค่ 2 channel
    ของลำโพงคู่หน้า

Comment

ขอบคุณมาก ครับ สำหรับคำตอบ

เรียนถามต่อ นะครับ ว่า x-fi ปรับ อย่างไร ถึงจะได้ ประสิทธิ ภาพ สูงสุดน่ะครับ

ถ้าเอาตามความชอบ มันก็ได้ น่ะครับ แต่ อยากรู้ว่า แบบไหน ที่เค้าว่า มัน ดี น่ะครับ

ขอบคุณ ครับ

Comment

ฟังเพลงก็ bitperfect Foobar + ASIO

ดูหนังก็ต่อโดยให้Hardwareเป็นตัวถอด DOLBY, DTS ซะ

เล่นเกมก็ EAX5.0 อันนี้ต้องลอง ไปหาเกมส์ที่รองรับมาเล่นดูคับ

ประมาณนี้มั้งคับ
        Last edited by sierra; 23 Aug 2008, 00:01:02.

Comment

Originally posted by sierra View Post
          ฟังเพลงก็ bitperfect Foobar + ASIO

ดูหนังก็ต่อโดยให้Hardwareเป็นตัวถอด DOLBY, DTS ซะ

เล่นเกมก็ EAX5.0 อันนี้ต้องลอง ไปหาเกมส์ที่รองรับมาเล่นดูคับ

ประมาณนี้มั้งคับ
          ช่วยอธิบายตัวโปรแกรมดูหนังและฟังเพลงทีนะครับ แบบว่ายกตัวอย่างโปรแกรมหรึอการตั้งค่าอะไรประมาณนี้น่ะครับ foobar เคยได้ยินครับ แต่ bitperfect Foobar + ASIO นี่หาไจอครับ

Comment

ผมก้อกำลังพยายาม ต่อ digital out ออกจาก x-fi gamer ไป avr อยู่ครับโดยใช้ mini>RCA ต่อ สายcoax ต่อกับ avr แต่เสียงไม่ออกครับ ปรับตามหมดแล้วครับ แต่ที่console Digital I/O ตรง S/PIDF-In มันขึ้น Unknown or Invalid signal อะครับ ต้องไปเสียบสายไรเพิ่มที่ mainboard รึป่าวคับ

Comment

Working...
            X