Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามนิดนะครับการoc cpuใช้ทำงานด้านไหนถึงจะรู้ถึงความแรงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามนิดนะครับการoc cpuใช้ทำงานด้านไหนถึงจะรู้ถึงความแรงครับ

ผมกำลังหัดocครับ ตอนนี้ใช้E4300@3.24แรมคิงตันบ้านๆบัส800ทด1:1
    เมนบอดร์p5b แต่อยากจะทราบว่าเราจะใช้อย่างไรให้เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน
    กำลังสังเกตครับ จะได้เป็นแนวทางเผื่อวันหน้าเก่งอย่างเค้าบ้างจะได้ตอบคนอื่นได้
    ว่าocที่ว่าแรงขึ้นมันแรงอย่างไร ทำงานอะไรถึงจะดูแล้วว่าเร็วกว่าเดิม เพราะตอนนี้คนข้างๆ
    เค้าบอกว่าจะเริ่มบ้าการocแล้ว แล้วถามว่าocแล้วได้อะไรแล้วที่ว่าแรงนั้นแรงอย่างไร
    เออจริง...ผมก็ลืมสังเกตเลยมาถามให้หายแคลงใจจะได้ตอบถูก อิอิจะได้อัดเพิ่มอีก
    สัก3.60gว่าจะไปได้ไหมไม่รู้ตัวนี้ไปได้แค่ไหน อ่ะครับ

เทส Super PI ครับเห็นจะจะเลย

Comment

Originally posted by matoom View Post
      แก่แล้วไปนอนๆ

Comment

Originally posted by matoom View Post
        แล้วเวลาเล่นเกมส์รันเกมส์เร็วกว่าที่ไม่OCหรือป่าวครับหรือจะใช้ได้เร็วตอนเราลงโปรแกรม

Comment

Originally posted by ธนบัตร View Post
          แล้วเวลาเล่นเกมส์รันเกมส์เร็วกว่าที่ไม่OCหรือป่าวครับหรือจะใช้ได้เร็วตอนเราลงโปรแกรม
          ถ้าเอามาเล่นเกมก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากหรอกครับ ต่างกันก็แค่นิดหน่อย ยิ่งถ้ามีงบจำกัดเอาส่วนต่าง
          ค่าcpuไปลงที่การ์ดจอดีกว่า แต่ถ้างบไม่จำกัดก็สุดแท้แต่ใจปราถนาครับ

Comment

อยากเห็นความเร็วชัดๆจะๆก็ Encode DVD ครับ รับรองว่า OC ไกลๆ Encode เร็วขึ้นเยอะ

Comment

เป็นเสี่ยว วิ

Comment

คนอื่นผมไม่รู้ แต่เครื่องผมเล่นเกมส์ยิงไข่ได้ลื่นขึ้น

Comment

แล้วไล้แผ่นจะเร็วขึ้นไหมครับแล้วก็ก๊อปปี้พวกหนังลงเครื่องจะเร็วแตกต่างหรือป่าวอยากรู้ครับจะได้มีความรู้ที่ลึกซึ้งกับการลงทุนว่าจะเปลี่ยนแรมเทพมาใช้ดูครับ

Comment

...

Comment

ขอดันอย่างแรง ผมก็เพิ่งมาสนใจการOc(มันก็ตื่นเต้น+สะใจอยู่)แต่ไม่รู้ทำไปเพื่ออะไร
                      เครื่องผมก่อนOc และหลังOc ทั้งCPUและVGA มันก็เล่นเกมCrysisปรับสูงสุดก็อาการเดียวกัน ใช้โปรแกรมช่วยตรวจสอบมันก็ต่างกันแค่ตัวเลข แต่ก็ไม่ได้แตกต่างถึงขนาดสายตาคนเราจะสังเกตุเห็น ส่วนตัวผมชอบแต่งรถมาก เรื่องการOc ผมว่ามันให้ความรู้สึกเหมือนกับการModify รถยนต์เลยนะ
                      เงินที่เสียไปทุกบาททุกสตางค์ เพื่อแลกกับอัตตราการตอบสนองที่เร็วขึ้นเพียงไม่กี่วินาที (แต่ก็มีฟามสุข)

Comment

ต้องใช้งานจริงครับอย่าไปเชื่อโปรเเกรมเพราะผมใช้ AMD อิอิเชื่อคะเเนนมากไม่ได้

Comment

convert VDO คับ เห็นผลมากที่สุด
                          ก่อน OC หลัง OC เวลาต่างกันเป็นนาทีๆเลยแหละคับ d(^__^")b

- ส่วนการเผาแผ่นนั้น ไม่ได้เร็วขึ้นแต่อย่างใด
                          - copy หนัง / ย้ายไฟล์ ต่าง patition นั้น ความเร็วขึ้นอยู่กับ HDD คับ
                          - เว้นแต่การบีบอัด/แตกไฟล์ อันนี้จะใช้ความสามารถของ cpu ด้วยคับ

Comment

Originally posted by TheBoat View Post
                            convert VDO คับ เห็นผลมากที่สุด
                            ก่อน OC หลัง OC เวลาต่างกันเป็นนาทีๆเลยแหละคับ d(^__^")b

- ส่วนการเผาแผ่นนั้น ไม่ได้เร็วขึ้นแต่อย่างใด
                            - copy หนัง / ย้ายไฟล์ ต่าง patition นั้น ความเร็วขึ้นอยู่กับ HDD คับ
                            - เว้นแต่การบีบอัด/แตกไฟล์ อันนี้จะใช้ความสามารถของ cpu ด้วยคับ
                            ฟามรู้ๆ ต้องเมมไว้ในหัว

Comment

Originally posted by ไข่ตุง View Post
                              ขอดันอย่างแรง ผมก็เพิ่งมาสนใจการOc(มันก็ตื่นเต้น+สะใจอยู่)แต่ไม่รู้ทำไปเพื่ออะไร
                              เครื่องผมก่อนOc และหลังOc ทั้งCPUและVGA มันก็เล่นเกมCrysisปรับสูงสุดก็อาการเดียวกัน ใช้โปรแกรมช่วยตรวจสอบมันก็ต่างกันแค่ตัวเลข แต่ก็ไม่ได้แตกต่างถึงขนาดสายตาคนเราจะสังเกตุเห็น ส่วนตัวผมชอบแต่งรถมาก เรื่องการOc ผมว่ามันให้ความรู้สึกเหมือนกับการModify รถยนต์เลยนะ
                              เงินที่เสียไปทุกบาททุกสตางค์ เพื่อแลกกับอัตตราการตอบสนองที่เร็วขึ้นเพียงไม่กี่วินาที (แต่ก็มีฟามสุข)

[ATTACH]198645[/ATTACH]+[ATTACH]198646[/ATTACH]
                              ฺBlock B20B + Head B18C ยัดเทอร์โบครับ

Comment

Working...
                              X