Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ ลงวินโดว์ ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ ลงวินโดว์ ไม่ได้

คือผมไม่รู้จะบอกยังไงนะครับ เอาตามอาการเลย

คือว่าเวลาเปิดวินโดว์ แล้วขึ้นหน้าจอวินโดว์ ที่มันโหลดๆ เส็จ แล้วมันก็ขึ้นจอฟ้า เขียนไว้ประมาณว่า ระบบ ปิดตัวเอง อะไรประมาณนี้

แล้วผมก็ใส่แผ่นวินโดว์ กะจะบูทละ format แต่พอมัน บอกให้กด ปุ่ม เพื่อบูต จากแผ่นซีดี ... พอกดแล้วมันนิ่งเลยคับ ประมาณว่าค้าง ( ผมใช้วินโดว์ 3 แผ่น เหมือนกันทุกแผ่น) มันเกินจากอะไรครับ

แต่ว่า พอผมเข้า safe mode มันเข้าได้ครับ (แบบนี้ HDD ผมไม่เสียใช้มั้ยครับ)

มีคนบอกว่า ให้ถอดแรมมา แล้วใส่ใหม่ (มันเกี่ยวหรอคับ ถ้าแรมเสียไม่น่าจะเปิดเครื่องได้)

เค้าบอกอีกว่า hdd bad อะไรประมาณนี้หรือเป่า ให้ทำ ฮาเรม ไรซัก อย่าง

พี่ๆๆๆ ช่วยผมหน่อยนะครับ ไม่เคยเจออาการนี้ จนปัญญาจิงๆๆๆๆ (สายแพ ก็เปลี่ยนแล้ว ใช้ไม่ได้ งง มาก)

ขอบคุณครับ ที่ช่วย้เหลือ

ลองถอดแรมออก

ตามด้วยเอา HDD ไปฟอแมทด้วยเครื่องอื่น

Comment

ลองทำความสะอาด ram แล้วใส่ใหม่

Comment

บางทีอะไรที่ เราว่ามันไม่น่าเกี่ยว มันก็เกี่ยวนะครับ ลองถอดออกมาเช็คดูก็ดีครับ

Comment

แต่ว่า แรม มันก็ ตรวจ เจอนะคับ

Comment

ฝาเคสหลวมอะป่าว 555 ล้อเล่นนะครับ รอท่านอื่นละกัน

Comment

DVD-drive เสียหรือเปล่า..
              สายขาดในหรือเปล่า

เพราะลองเปลี่ยนแผ่นมาแล้วหนิ เป็นเหมือนเดิม

ปล.ไม่หายคงต้องลอง Check Bad HD ดูแล้วล่ะ

Comment

bad hdd ทำไงอะ

Comment

ลองปิดพวกของ on board ดูครับ เช่น lan ประมาณนี้

Comment

ถ้ามีแรมหลายตัวลองถอดแล้วเสียบทีละตัวดู

ปล.ลองถอดถ่านในไบออสออกแล้วใส่ใหม่

Comment

Working...
                    X