Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามความรู้เกียวกับ Power supply ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามความรู้เกียวกับ Power supply ครับ

เห็นพวกพี่ๆคุยกันในเว็บบอร์ดนี้ว่า วัตต์เต็ม ไม่ เต็ม อะครับ นี้มันดูยังไงครับ เเล้ววัตต์เต็มมันดีกว่ายังไงถ้าที่เขียนติดไว้บนตัวPowersupplyที่วัตต์ไม่เต็มมันมากกว่าตัววัตต์เต็มอะครับ
    เเละช่วยเเนะเเนวทางการซื้อด้วยได้ไหมครับว่าถ้าผมจะซื้อเพื่ออนาคตเล่นการ์ดจอเเรงหรือมีอุปกรณ์ต่อพ่วงเยอะเเยะ ต้องใช้กี่วัตต์ดีครับ ยี่ห่อด้วยครับ
    ขอบพระคุณมากครับ

ดูที่เครื่องหมาย 80Plus มั้ง
    เป็นเครื่องหมายรับรอง

Comment

ยี่ห้อที่วัตต์เต็๋มจะแพงกว่ายี่ห้ออื่นอยู่แล้วอะ
      ที่มีเต็มๆก็
      Enermax Tagan OCZ SilverStone GigabyteOdin TT

วัตต์ไม่เต็มก็ Gview Delux Tsunami Raidmax GigabyteSuperb ExtreamePowerplus

Comment

หาอ่านreview พวกแบรนต่างๆที่น่าใช้ใจดีกว่าครับ เวปไทยก็เยอะแยะ พวก80 plus นี่เป็นมาตรฐานที่การจ่ายไฟของpsu นั้นสามารถทำได้เต็มประสิทธิภาพที่เท่าไหร่ อันที่จริงก็ไม่ได้แปลว่ามันจะเต็ม แต่ก็ถ้าได้80plus นี่ก็เชื่อถือได้อยู่แล้ว (ซึ่งแบรนอื่นๆ บางแบรน psu ตนไม่ได้80 plus ก็ไม่ได้หมายความว่าจะจ่ายไฟได้watt ไม่เต็มนะ)

Comment

ราคา กับ น้ำหนักของ PSU ครับ วัตแท้จะมากกว่าวัตเทียม

Comment

เคยเขียนไปแล้ว -*-

Comment

Originally posted by nununu View Post
              ยี่ห้อที่วัตต์เต็๋มจะแพงกว่ายี่ห้ออื่นอยู่แล้วอะ
              ที่มีเต็มๆก็
              Enermax Tagan OCZ SilverStone GigabyteOdin TT

วัตต์ไม่เต็มก็ Gview Delux Tsunami Raidmax GigabyteSuperb ExtreamePowerplus
              Raidmax 630W มีใครใช้อยู่บ้างครับ ใช้กับการ์ดอะไร มีอาการไหม ใช้มากี่ปีแล้ว เพิ่งซื้อPowerมายังไม่ได้ซื้อการ์ด แล้วใส่ 4850 ใส่ได้ไหมอ่าครับ กำลังเก็บตังซื้ออยู่ชัดกลัว การ์ดตัวแลกเลยนะ
              ไม่พอจะได้ไปเล่น 9800GT

Comment

เข้ามาตักตวงความรู้ คับ ^^

Comment

ช่วยชี้แนะ PSU 500w เต็มๆ ใช้กับ 4850 หน่อยจิ ยี่ห้อไรถูกๆมั่งอาครับ

http://www.exmory.com/psu/dlp-35a.php <<~

Dulex มันดีปะ เหน rep. บนละกลัวจะพลาด

ถ้าไม่ก้อช่วยแนะนำ หน่อยครับ >> ถูกๆ <<

Comment

พอนะ อย่าไปหลงเชื่อร้านมันมาก
                    หากอุปกรณ์ในเครื่อง บ้านๆเช่น hdd dvd อย่างละตัว
                    และไมjได้ extreme ขนาดจะ cf sli ต่อ raid
                    วัตเทียมเอาอยู่สบาย

Comment

Originally posted by spash View Post
                      ช่วยชี้แนะ PSU 500w เต็มๆ ใช้กับ 4850 หน่อยจิ ยี่ห้อไรถูกๆมั่งอาครับ

http://www.exmory.com/psu/dlp-35a.php <<~

Dulex มันดีปะ เหน rep. บนละกลัวจะพลาด

ถ้าไม่ก้อช่วยแนะนำ หน่อยครับ >> ถูกๆ <<
                      ถ้า >>ถูกๆ<< ก็เอา Dulex ไปแหละครับ แต่ถ้าราคามันแตะ 1000 ก็เอา เพิ่มอีก 300-400 เอาRaidmax 530W ดีกว่า
                      ถ้า Dulex จ่ายไฟได้ 90-99%นี่หมายถึงค่า Eff ล่ะเจ๊งกันไปหลายยี่ห้อเลยเนี่ย

Comment

ซื้อกันแล้วเช็คของดีๆก่อนออกจากร้านด้วยของผมเพิ่งรู้วันนี้เองpsuของผมพัดลมไม่หนุมแต่ก็ใช้มาได้เกือบเดือนนะดีนะยังไม่มีอะไรเสียหายต้องเคลมด่วนเลยเสียเวลาจริงๆ

Comment

ผมใช้ dulux 35A 500W มา2เดือน clock ทั้ง cpu VGA ยังไม่เคยมีอากาีรวูบเลยครับ

Comment

ความรู้อีกแล้ว

Comment

ผมใช้ ยี่ห้อไรไม่รู้ ราคา390.- เอามาcf 4850
                              เล่นจนเมื่อยมือแล้วไม่เห็นเป็นไร ทำไงดี

Comment

Working...
                              X