Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหาสายลำโพงกับสายสัญญาณให้ Leona G8 ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหาสายลำโพงกับสายสัญญาณให้ Leona G8 ด้วยครับ

ผมใช้ G8 เป็นลำโพงคอมครับ ต่อกับ X-FI Music อยู่ใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว สายลำโพงกับสายสัญญาณยังเป็นของเดิมอยู่เลย
    ตอนนี้อยากเปลี่ยนแล้ว เปลี่ยนแค่คู่หน้า 2.5ม กับ กลาง 1ม ก่อน ส่วนสายสัญญาณ 1ม
    ช่วยแนะนำด้วยครับ งบ 1500-2000
    ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับ
    รายละเอียดจาก www.htg2.net
    http://www.htg2.net/index.php?topic=355.msg1594

ด้านหลัง
    Attached Files

ช่วยทีครับ

Comment

สายลำโพงแบบนี้มันแน่นอนอยู่แล้วครับ ต้องเป็นพวกเคลือบเงิน เพราะมันมีแต่แซตอ่ะ จาเอาทองแดงไปทำไร ในเมื่อมันต่อมาจากตู้ซับ ก็คงcobra silver อ่ะครับ ถ้างบไปพอก็ลดไปเล่น studio silver ร้าน piyanas ครับ หรืองบน้อยกว่านี้ก็เล่นพวกอะไรน๊า ลืมชื่อ เดี๋ยว่าจะมีคนมาบอก สายสัญญาณไม่รู้จาแนะนำไงดีอ่า -*-

Comment

ลอง canare ดูครับ รุ่นถูกๆก็ได้ ดีกว่าสายแถมเยอะเหมือนกัน เมตรละ ประมาน200
        หรือไม่ก็ supra รุ่น classic 1.6 (ไม่รูอ่านถูกป่ะนะ ตัวหนังสือมันเล็กมั๊กๆ) เป็นสายเงิน หรือทองแดงเคลือบก็ไม่รู แต่ใสปิ้ง ซื้อมาลองแล้วชอบก็บอกต่อ(เพราะถูกชิบ 5555+) เมตรละเกือบๆ200 เสียงใสรายละเอียดกับซาวสเตจกว้าง
        มีอีกรุ่นของ supra เหมือนๆกันแต่เป็นทองแดง ถูกกว่าหน่อย คนขายบอกว่าเสียงจะอุ่นๆ ฟังสบายๆ ไม่ล้าหู แต่ไม่รู้จริงป่ะนะ ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนเลย ขี้เกียจแกะครับ 555555+

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
          ลอง canare ดูครับ รุ่นถูกๆก็ได้ ดีกว่าสายแถมเยอะเหมือนกัน เมตรละ ประมาน200
          หรือไม่ก็ supra รุ่น classic 1.6 (ไม่รูอ่านถูกป่ะนะ ตัวหนังสือมันเล็กมั๊กๆ) เป็นสายเงิน หรือทองแดงเคลือบก็ไม่รู แต่ใสปิ้ง ซื้อมาลองแล้วชอบก็บอกต่อ(เพราะถูกชิบ 5555+) เมตรละเกือบๆ200 เสียงใสรายละเอียดกับซาวสเตจกว้าง
          มีอีกรุ่นของ supra เหมือนๆกันแต่เป็นทองแดง ถูกกว่าหน่อย คนขายบอกว่าเสียงจะอุ่นๆ ฟังสบายๆ ไม่ล้าหู แต่ไม่รู้จริงป่ะนะ ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนเลย ขี้เกียจแกะครับ 555555+
          เชียร์ คานาเระ อีกเสียงตามท่านนี้เลยสบายกับงบที่มีเลย ลองไปสั่งที่ AVbestbuy ดูครับ

Comment

canare นี่ใช่รุ่น 4s11 รึเปล่าครับมันเมตรละ 153 แต่เห็นเค้าว่าสายใหญ่มาก
            จะต่อกับลำโพงได้มั้ยเนี่ย

Comment

มีรุ่นไหนแนะนำอีกบ้างครับ

Comment

เคยๆถามมาเหมือนกัน เขาบอกว่าKimber ครับ เสียงดีใช้ได้เลย

Comment

Canare ถ้าไม่คิดเล่น Bi-wire แล้วละก็ (G8 ไม่จำเป็นที่จะต้องเล่นสาย 4core) เล่นรุ่น 2S9FG ก็พอครับ สายขนาด 2*14AWG ราคาเมตรละ 110 บาท ที่นัฐพงษ์บ้านหม้อหรือเซียร์รังสิต ซื้อต้นเดือนหน้างานเซลล์มีส่วนลดอีก 20% ครับ

Comment

ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ แล้วงานเซลนี่เริ่มวันไหนครับจะได้ไปถูกวัน

ตอนนี้ canare นำแล้ว

Comment

เจอแว้วๆ
                      Attached Files

Comment

ชอบเสียงแนวไหนละครับ ถ้าชอบเสียงใสๆแนะนำสายเคลือบเงินครับ แต่ถ้าต้องการ Bass หนักๆ แนะนำสายทองแดงเพียวๆครับ เอาแบบเส้นใหญ่ๆไปเลยครับ

Comment

ชอบใสๆอะครับ

Comment

http://www.piyanas.com/productdetail...ang=th&lang=th

ลองเข้าไปดูครับ เอ่อ...

ย่านเสียงสูงเนี่ยสายเคลือบเงินจะให้เสียงคุณภาพมากกว่า เพราะว่าย่านเสียงสูงสัญญานจะวิ่งอยู่ตามขอบของตัวนำสัญญาณ ส่วนย่านเสียงต่ำจิ่งวิ่งอยู่ตามแกนกลางครับ แหะๆๆ งูๆปลาๆ ครับน่าจะถูกครับ

Comment

ความรู้ๆ ขอบคุณครับ ยังไงช่วยแนะนำสายสัญญาณด้วยก็ดีครับ

Comment

Working...
                              X