Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมโดนแล้วครับพี่น้อง Heat Cycle ของเข้าแรงจริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมโดนแล้วครับพี่น้อง Heat Cycle ของเข้าแรงจริง

ผมใช้ผมใช้ Aspire 4720ZG ครับ
    เป็น VGA 8400G M
    ตอนแรกผมก็คนว่าอีกนานคงจะมีปัญหาหาเพราะซื้อมาแค่ 3 เดือนเอง

ก่อนเกิดเหตุ ผมก็เปิด Photoshop Dreamweaver Word Powerpoint ทำงานอยู่ตั้งแต่
    20.00 น พอสัก 2 ชม. ผมลอง เอามือเช็คลมที่ออกมา โอ้วพระเจ้า!! มันร้อนอะไนอย่างนี้
    ผมก็นึกขึ้นได้ว่าไม่ได้เสียบปลั้ก coolfan ก็เลยเสียดู แต่เพราะว่า idea ทำ dream กำลังมาผมเลย
    ไม่ได้เช็คความร้อน พอตอน 1.00 น. ผมก็ทำเสร็จกำลังจะเซฟงานก็เกิดปัญหา
    หน้าจอค้างไปซะงั้นค้างแบบนิ่งไปดื้อๆเลยไม่เคยเจอเลย ผมเลยอุทานว่า ซ .. ย แว้ว ความคิดที่ว่า Heat Cycle เลยผุดมา

เพราะผมพึงอ่านที่พี่ๆชาว Overclockzone ขึ้นกระทู้ไป 2-3 อาทิตย์ต้องขอขอบคุณมากครับ

ผมก็จัดการปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ลุ้นดู ชิ..หาย แว้ว มันไม่ขึ้นอะไรเลย ตูโดน Heat Cycle แน่ๆ
    ใต้เครื่องก็ร้อนจี้เลย งานเข้าแล้วตูจะส่งงานอยู่พรุ่งนี้ด้วย
    ด้วยความกังวลใจผมก็เลยไปเคลม ที่ acer พระราม 3วันรุ่งขึ้น แต่ที่ทำให้หายกังวลใจก็คือคนรับเครื่องครับน่ารักดี อิอิ หายกังวลเลย
    2 วันก็ได้แล้ว แถวเข้ากระซิบว่า ที่ปินเกล้าจะเปิดศูนย์บริการ เดือนตุลาคมิ นี้นะค่ะน่าจะสะดวกกว่า
    โอ้วเสียงก็เพราะ น่ารักอีก ไม่น่าพาแฟนไปด้วยเลย

แต่ตอนนี้มันก็ยังไม่แน่ใจว่าใช้Heat Cycle หรือเปล่า
    แต่ใบที่ให้มาบอกว่า เปลี่ยน M/B กับ VGA

ไม่แน่ใจว่าผมใช้โหลด bit อาทิตย์ละ 2 วัน ข้ามคืนหรือเปล่า เลยเสียเร็ว
    ก็เลยคิดว่า ต่อประกันดีกว่า

ขอถามอีกอย่างตอนเปลี่ยนมาผมเช็คดู มันเป็น GPU G86M มันใช้ตัวเดิมหรือเปล่าครับผมจำไม่ได้

มีพี่น้องคนไหนโดนมั่งแล้วครับอยากรู้จริงๆ

สุดท้ายนี้ตัวใครตัวมันครับพี่น้อง

งานเข้า!! ยังไงก็ขอให้โชคดี เคลมเร็วเคลมไวนะครับ

Comment

ผมสงสัยมานานแล้วกับวิธีนับHeat Cycle การปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ถือว่านับเป็น1รอบหรือไม่ถ้าใช่ ถึงจะใช้แพทที่แก้ไขกับบางแบรนด์ก็เท่ากับช่วยอะไรไม่มาก เพราะปิดแล้วเปิดใหม่อุณหภูมิจากร้อนมาเย็นแล้วมาร้อนที่การทำงานใหม่แตกต่างกันมากอ่ะครับ หรือต้องนับแบบความร้อนขึ้นๆลงๆแบบระยะเวลาสั้นๆหว่า งง?

Comment

เข้าใจความรู้สึกดีครับ

ของผมมันพังตอนก่อนไปแข่ง 1 วัน

วันที่จัดกระเป๋าเดินทางนั่นแหละ

มันพังใส่เอาเลย

Comment

น่ากลัวๆๆ

Comment

เริ่มมาเรื่อยๆแล้ว เจ้า heat cycle

Comment

ผมจะซื้อก้คง ออนบอร์ดน่ะ

Comment

acer ก็มาแล้ววว

Comment

ไม่น่าใช่ heat cycle นะครับ น่าจะเป็นอาการร้อนจัดจนอะไรละลายรึเปล่า
                  heat cycle คือการที่ตัว chip ร้อน-->เย็น-->แล้วกลับมาร้อน เป็น 1 รอบ heat cycle จนมีจำนวนครั้ง heat cycle ในระดับนึงแล้ว chip มันจะเสียครับ

Comment

เอาใจช่วยครับ เคลมได้มาใช้งานต่อไวๆครับ

Comment

เสียแล้วก็เสียกันไป...อย่าคิดมาก...เดี๋ยวหัวล้าน....เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปจ้า...^__^

Comment

Originally posted by SuKy View Post
                        ไม่น่าใช่ heat cycle นะครับ น่าจะเป็นอาการร้อนจัดจนอะไรละลายรึเปล่า
                        heat cycle คือการที่ตัว chip ร้อน-->เย็น-->แล้วกลับมาร้อน เป็น 1 รอบ heat cycle จนมีจำนวนครั้ง heat cycle ในระดับนึงแล้ว chip มันจะเสียครับ
                        เห็นด้วยครับ
                        ผมว่าอาการHeat Cycle น่ะ3เดือนถือว่าเร็วไปครับต่อให้ใช้งานโหดแค่ไหนก็เถอะ
                        คิดว่าน่าจะเป็นอาการความร้อนเกินจนอุปกรณ์ภายใน(ชิพการ์ดจอ+เมนบอร์ด)ชำรุดมากกว่า
                        แต่ก็ดีใจด้วยครับที่เจอพนักงานน่ารัก แต่ถ้าเลือกได้ก็คงเอาแบบไม่ต้องไปดีกว่าเนอะ

Comment

น่ากลัวหงะ

Comment

หลอน สี่แพร่ง

Comment

อ่านแล้วเหมือนว่าจะโชคร้าย(nbเสีย)ในความโชคดี(พนักงานน่ารัก+ซ่อมเร็ว)ปนๆกับโชคร้าย(เอาแฟนไปด้วย)

Comment

Working...
                              X