Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดู DVD กับจอคอมไวด์สกรีนทำไมมันไม่ไวด์สกรีนเต็มจอคอมละคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดู DVD กับจอคอมไวด์สกรีนทำไมมันไม่ไวด์สกรีนเต็มจอคอมละคับ

เป็นทั้ง dvd5 และ dvd9 เล่นกับแผ่นแท้เลยน่ะครับ ใจ้จอ 19 นิ้วไวด์สกรีน แต่มันเล่นแค่ครึ่งจอเองครับ คือมันก็ไวด์น่ะ แค่มันเล่นไม่เต็มจอของเราเท่านั้นเอง ผมใช้ Windvd9 และ PowerDVD ก็เป็นทั้ง 2 ตัวเลย ใครมีวิธีแก้บ้างครับ

ถ้าตั้ง Non keep Ratio จะเต็มจอครับ คือไม่สนใจอัตนาส่วนของภาพ ไม่รู้ PowerDVD มีปล่าวเลิกใช้มานานมากละ

Comment

แล้วมันจะยังเป็น wide screen แบบเล็กๆ หรือป่าวคับ กล้วว่า Non keep Ratio แล้วมันจะไม่ wide screen อ่า

หรือว่ามันจะ wide screen เพราะจอผมเป็นแบบ wide screen

Comment

Non keep Ratio รู้สึกว่าภาพจะผิดสัดส่วนของมันนะ

Comment

ใช้โปรแกรม K-Lite ดูสิครับแล้วเลือกที่ View > Pan&Scan > Scale to 16:9 TV มันจะปรับ๓าพให้แมทกับจอ wide ให้อัตโนมัติครับ

เพิ่มเติม โปรแกรมนี้สามารถ ลด ขยาย ยืด หด บน ล่าง ซ้าย ขวา หรือซูม ได้โดยการกด Numpad ลองเล่นดูแล้วจะติดใจ

Comment

Originally posted by tineny View Post
            ใช้โปรแกรม K-Lite ดูสิครับแล้วเลือกที่ View > Pan&Scan > Scale to 16:9 TV มันจะปรับ๓าพให้แมทกับจอ wide ให้อัตโนมัติครับ

เพิ่มเติม โปรแกรมนี้สามารถ ลด ขยาย ยืด หด บน ล่าง ซ้าย ขวา หรือซูม ได้โดยการกด Numpad ลองเล่นดูแล้วจะติดใจ

เหมื่อนกับว่าภาพมันจะยืดขึ้นข้างบนอย่างเดียวอะครับ ตัวคนเลยดูแปลกๆไงก็ไม่รู้

Comment

Originally posted by OooooooO View Post
              เหมื่อนกับว่าภาพมันจะยืดขึ้นข้างบนอย่างเดียวอะครับ ตัวคนเลยดูแปลกๆไงก็ไม่รู้

เลือก ซูมทูไวสกรีน คับ ถ้าหนังแผ่นมาทเตอร์ จะพอดีจอ เป๊ะๆเลยครับ ถ้าหนังซูมมา หรือ อะไรก้อแร้วแต่ กด เลข 2 4 6 8 ที่คีบอด เพื่อขยาย ลด ยืด หด ภาพ กด 5 เพื่อ ปรับค่าตามเดิม

Media Player Classic ตัวเด่วกับ ข้างบนแหละคับ โปรแกรมนี้

Comment

Working...
              X