overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: AMD กับเทคโนโลยี Cool & Quiet บนบอร์ด ASUS

OverclockZone Member aey1978's Avatar
    Nathawee, Songkhla

Talking AMD กับเทคโนโลยี Cool & Quiet บนบอร์ด ASUS

เผอิญว่านั่งเล่นคอมอยู่เพลิน ๆ ไม่รู้จะทำอะไรเลยลองเข้าไปในเว็ปของ ASUS ดูเผื่อว่าจะมีอะไรอัพเดทอย่างเช่นว่าไบออสหรือไดรเวอร์ของบอร์ด(ผมใช้ ASUS M3A78-EMH HDMI) ซึ่งเอามันมาผนวกเข้ากับ AMD Athlon 64 X2 5200+ แล้วก็ลากนิดนึงกลัวว่ามันจะเสียใจ เดิม ๆมัน 2.7GHz ลากแค่นิดเดียวแต่อันที่จิงไปได้ไกลกว่านี้ โดยลากไปที่ 2.8GHz เพื่อให้บัสมันพอดีกะบัสแรมคือ 800 ปรากฏว่าอุณหภูมิพุ่งไปที่ 56-58 องศาเลย เอามือไปจับที่ซิงค์CPU(เปลือยเคส)ก็อุ่นๆไปถึงร้อนเพราะห้องไม่ได้เปิดแอร์ด้วยแหละ ปกติก็ไม่ค่อยเปิดอยู่แล้วคับ วางแผนว่าจะซื้อซิงค์ใหม่สักตัวตอนนี้ใช้ซิงค์เดิม ๆอยู่แหละ
    แต่ๆๆๆๆ

ตอนนี้เปลี่ยนใจล่ะหลังจากมาเจอกะ Cool & Quiet มันช่วยได้มากเลยคับ อุณหภูมิCPUที่เคยร้อนๆ ซิงค์ที่เคยร้อน ๆ กลับเย็นลงอย่างมากมายกว่า 10 องศากันเลยทีเดียวด้วยการทำงานของซอฟแวร์ที่ชื่อว่า Cool & Quiet
    Cool & Quiet
    หลักการทำงานของมันคือมันจะเพิ่มและลดตัวคูณให้กับ CPU อัตโนมัติคับที่จากเดิมตัวคูณอยู่ที่ 13.5 ซึ่งเป็นค่าปกติของเจ้า X2 5200+ แต่เมื่อเราเปิดการทำงาน Cool & Quiet มันจะพิจารณาจากการทำงาน+การใช้งานในขณะนั้นของเรา ถ้าเเค่เปิดเน็ต,พิมพ์งาน,ฟังเพลง ฯลฯ เจ้า Cool & Quiet มันก็จะลดค่าตัวคูณลงเหลือ 5.0 ยังผลให้ความเร็วลดลงที่สำคัญอุณหภูมิก็ลดลงกว่า 10-15 องศา แต่เท่าที่ลองใช้ดูแม้ความเร็ว CPU ลดลงก็ใช่ว่าจะทำให้อะไรดูช้านะคับ เพราะเหมือนกับว่ามันจะเลือกความเร็วที่เหมาะสมกับการใช้งานเพราะตอนที่เปิดแอปพลิเคชั่นหนัก ๆ อย่างเล่นเกมส์เจ้า Cool & Quiet มันก็จะรีดพลัง CPU ออกมาจนหมดตามค่าที่เราเคยโอเวอร์คล๊อกไว้เลยทีเดียว
    === หมายเหตุ ===
    - การเปิดใช้งาน Cool & Quiet ต้องเปิดใช้ในไบออสก่อนด้วย
    - น่าจะใช้ได้กับบอร์ด ASUS มั๊งอันนี้ไม่แน่ใจคับ (ไม่ได้เชียร์ASUS หรอกคับแต่บอร์ดอื่นผมก็ว่าน่าจะมีซอฟแวร์ประเภทนี้)
    - เอาตังค์ที่จะซื้อซิงค์ไปลงให้การ์ดจอก่อนดีกว่า อิอิ (เหตุผลส่วนตัวคับ)
    - แค่อยากจะบอกเล่าเฉย ๆ เผื่อมันจะมีประโยชน์กับท่านบ้าง
    รูปก่อนและหลังเปิดใช้งานโปรแกรม Cool & Quiet
    รูป รูป

OverclockZone Member enemy222's Avatar

ดีมากเลยครับ
    ผมเคยปวดหัวกับ Athlon X2 5200+ นีืแหละ จับคู่กับ Giggabyte รุ่น chipset780G HDMI นี่แหละ คือซิ้งค์เดิมใช้ไม่ได้เลยมีเสียงเตือนตลอด พุ่งไปเกิน 80 องศา อะไรมันจะร้อนปานนั้น จนคิดว่า sensor มันผิดปกติหรือเปล่า ก็เยต้องซื้อ tt-V1 มาดับร้อน แต่ก็ยังร้อนมากอยู่ แปลกมาก จนต้องเร่ง speed พัดลมสูงสุดนั่นแหละ

OverclockZone Member axel's Avatar

แปลกนะ ทำไมบอร์ดที่ผมเคยจับอยู่ ก็มี C&Q ทุกตัวเลยไล่มาตั้งแต่ ECS Black , M3A , ALiveNF6P

แต่ทุกอันถ้าจะ OC ต้องปิด C&Q ก่อนไม่งั้นบูทไม่ขึ้น แถมแต่ละตัวพา X2 4800+ ของผมแตะ 3.0ได้แบบไม่เกิน 50C เลย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เรื่องความร้อน ผมว่า ไดโอดบน CPU (เซ้นเซอร์ที่ฝังบนตัว CPU ) จะมีปัญหากับ MB AM2+ หลายๆรุ่นครับ กับCPU พวก L2 512 นะครับ ในหลายๆ ตัว เกินจริงหมด จนเป็นเรื่องปกติแล้ว ที่ผมลองมา

เรื่อง C/Q ก็ดีครับ แต่ ผมไม่ชอบเท่าไร ไม่แรงทันใจ อิอิ

OverclockZone Member merlix's Avatar

ขาดว่า เซนเซ้อ CPU ไม่น่าจะเพี้ยนน๊ะ แต่เพี้ยนที่ BIOS ผมลอง เอา CPU x2 4000+ ตัวเดียวกันไปใส่บอร์ด AS-NF6P/ECS-740GM-M มันก้ ไม่เคยเกิน 50 องศานะ ซิ้งเดิม ฟูลโหลด แต่พอเอามาใส่ M3A ตอนแรก BIOS V.0301 เย็นมาก ฟูลโหลดไม่ถึง 50 เช่นกัน พออับ BIOS เปน V. ใหม่ๆ หน่อยไปนู่นเลยเปิดเครื่องมา 45+

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

ท่านเป็นท่านหนึ่งที่ช่วยทำให้ลดโลกร้อนได้ ขอบคุณขอรับ

OverclockZone Member junex's Avatar
    @ O.C.Tune ทาว์นอินทาว์น

ลดโลกร้อน เย้

Bookmarks

Bookmarks