Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเกี่ยวกับความร้อนของ CPU & VGA ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเกี่ยวกับความร้อนของ CPU & VGA ครับ

เนื่องจากเป็นคอมพ์เครื่องแรกที่ประกอบเอง ช่วงแรกๆ ใช้งานได้ปกติดีครับ แต่เพิ่งจะมีปัญหาไม่นาน
    มานี้เองผมเดาว่าน่าจะเป็นเพราะความร้อนของ VGA ทุกครั้งที่เล่นเกมส์ (Guildwars & Pangya)
    ไปสักพักจะเกิดอาการกระตุกแล้วก็ค้างทั้งภาพและเสียง สุดท้ายหน้าจอก็มืดไปแปปนึงและก็กลาย
    เป็นสีฟ้าทั้งหน้าจอ ต้องจบด้วยการรีสตาร์ททุกครั้งครับ

ความร้อนของ CPU & VGA (อุณหภูมิห้องประมาณ 32)
    CPU : Pentium D 830
    ความร้อนปกติอยู่ที่ 49-52
    ความร้อนเมื่อเล่นเกมส์เคยถึง 60

VGA : Asus EAX850XT
    ความร้อนปกติอยู่ที่ 55-60
    ความร้อนเมื่อเล่นเกมส์อยู่ที่ 90-95

รบกวนถามดังนี้ครับ
    1. ความร้อนของ Hardware ทั้งสองนั้นถือว่าปกติไหมครับ
    2. การประกอบผิดๆ หรือเก็บสายไฟไม่เรียบร้อย ส่งผลต่อความร้อนรึเปล่าครับ

รบกวนช่วยแนะนำ "พัดลมและซิงค์" ของ CPU & VGA ด้วยครับ (ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ
    ใช้ของเดิมที่ติดมากับ Hardware ตลอด)

ขอบคุณมากๆ ครับ
    Last edited by rustynail; 11 Jan 2007, 18:06:12.

-สายไฟไม่เรียบร้อนมีส่วนเกี่ยวครับ เพราะทำให้อากาศถ่ายเทไม่สะดวก..

Comment

กำการ์จอร้อนเวอร์คับ ดูพัดลมที่การ์ดหน่อยว่าหมุนป่าว -*- ร้อนจนน่ากลัว

Comment

Originally posted by rustynail View Post
        เนื่องจากเป็นคอมพ์เครื่องแรกที่ประกอบเอง ช่วงแรกๆ ใช้งานได้ปกติดีครับ แต่เพิ่งจะมีปัญหาไม่นาน
        มานี้เองผมเดาว่าน่าจะเป็นเพราะความร้อนของ VGA ทุกครั้งที่เล่นเกมส์ (Guildwars & Pangya)
        ไปสักพักจะเกิดอาการกระตุกแล้วก็ค้างทั้งภาพและเสียง สุดท้ายหน้าจอก็มืดไปแปปนึงและก็กลาย
        เป็นสีฟ้าทั้งหน้าจอ ต้องจบด้วยการรีสตาร์ททุกครั้งครับ

ความร้อนของ CPU & VGA (อุณหภูมิห้องประมาณ 32)
        CPU : Pentium D 830
        ความร้อนปกติอยู่ที่ 49-52
        ความร้อนเมื่อเล่นเกมส์เคยถึง 60

VGA : Asus EAX850XT
        ความร้อนปกติอยู่ที่ 55-60
        ความร้อนเมื่อเล่นเกมส์อยู่ที่ 90-95

รบกวนถามดังนี้ครับ
        1. ความร้อนของ Hardware ทั้งสองนั้นถือว่าปกติไหมครับ
        2. การประกอบผิดๆ หรือเก็บสายไฟไม่เรียบร้อย ส่งผลต่อความร้อนรึเปล่าครับ

รบกวนช่วยแนะนำ "พัดลมและซิงค์" ของ CPU & VGA ด้วยครับ (ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ
        ใช้ของเดิมที่ติดมากับ Hardware ตลอด)

ขอบคุณมากๆ ครับ

สเปค คล้าย ๆ ของผมเลยครับ หุหุหุ

แต่ผมว่า อุณภูมิ ดูจะร้อน ทุกตัวเลยครับ
        ลองใช้อุปกรณ์ดับร้อน ดูครับ (หาพวกเดียวกัน)

Comment

cpu ก็ถือว่าปกตินะครับสำหรับอุณหภูมิระดับนี้
          แต่ vga นี่ซิ ถ้าจะแย่แฮะ ทำไมร้อนจัง

Comment

Working...
          X