Announcement

Collapse
No announcement yet.

X3/5.1 + X-Fi Music ดูหนัง DVD ทำไมเสียงคนพูดเบาจังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X3/5.1 + X-Fi Music ดูหนัง DVD ทำไมเสียงคนพูดเบาจังครับ

ตั้งแต่ซื้อเจ้า 2 ตัวนี้มาก็ยังไม่เคยได้ลองดูหนังเลย ได้แต่ ฟังเพลง + เล่นเกมส์ วันนี้ก็เลยลองหยิบ DVD TripleXXX ขึ้นมาดู โดยใช้โปรแกรม PowerDVDดู รู้สึกว่าเสียงพูดมันเบาจัง ในขณะที่ดู VCD เสียงพูดปกติ

จะว่าไปเสียงใน DVD โดยรวมมันก็เบาหมด เพราะลองเปรียบเทียบกับ VCD เปิด Volume นิดเดียวก็ดังกระหึ่มแล้ว DVDเปิด Volume สุดๆมันก็ดังนะ แต่ไม่ขนาดหูแตกเท่า VCD

ลองไปเปิด Volume Center ที่ตัว X3 ขนาดเปิดสุดแล้วเสียงที่ได้ยังไม่ค่อยจะดังเท่าไหร่เลย

ต้องไปปรับ ไปแต่งอะไรตรงไหนรึเปล่าครับ
    Last edited by beskakum; 24 Aug 2008, 19:52:17.

x3 5.1 ฟังเพลงเพราะไหมครับ

Comment

ปกติของ dvd นี่ครับเสียงพูดจะเบากว่า เอฟเฟค พอควร ส่วน vcd อย่าเอามาเปรียบครับ

ส่วนเรื่องรายละเอียดผมไม่ค่อยสันทัดครับรอคนข้างล่างมาตอบต่อ

Comment

ปกติผมใช้ klite ถ้าเสียงเป็น ac3 ใน ac3filter มันจะมี EQ ให้ปรับได้ครับ (ตอนลง klite มันจะเร่งให้ระดับนึงแล้ว)

ใน power dvd ไม่เคยใช้

Comment

ปกติคับ แล้วแต่แผ่นด้วยคับ บางแผ่นก็เสียงดังนะ

Comment

มีบางเรื่อง เสียงคนพูดออกลำโพงทุกตัวเลย เสียงพูดดังดี แต่ฟังดูก้องๆไปหมด -*-

Comment

พูดกันในสนามรบรึเปล่าครับ เลยไม่ได้ยินว่าพูดอะไรกัน อิๆๆ

Comment

ใน powerDVD คุณต้องปรับเป็น 6 ลำโพง(5.1) นะครับ ไม่ใช่ 5 ลำโพง เพราะถ้าเป็น 5 มันจะคิดเป็น 4.1 ครับ

Comment

PowerDVD เสียงจะเบาครับ ลองใช้ WinDVD จะปรับเสียงได้ดังมากกว่า

Comment

Working...
                  X