overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากทราบเกี่ยวกับ asus f80s เกี่ยวกับไวเลสครับ

OverclockZone Member

Default อยากทราบเกี่ยวกับ asus f80s เกี่ยวกับไวเลสครับ

คืออยากทราบว่า wireless ของ atheros ใน f80 มันดีกว่า wireless ของ intel ที่มีอยู่ใน centrino ไหมครับ เพราะดูว่ายี่ห้อนี้ค่อนข้างดัง เลยไม่รู้ว่าอะไรดีกว่า แล้วทำไม f80 จึงใช้ chipset ของ sis ครับ เป็นเรื่องของราคารึปล่าว แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่ จะเป็นปัญหาเกี่ยวกับการ์ดจอรึป่าวครับ เพราะมันเป็น ATI เลยต้องใช้ chip ของ sis ผมเข้าใจถูกไหมครับ พอดีกำลังจะซื้อตัวนี้น่ะครับ เพราะดูจากในบอร์ดแล้ว work ครับ แล้วไปดูตัวจริงมาแล้ว ok ครับ ก็เลยอยากรู้คำตอบน่ะครับ ใครรู้ช่วยหน่อยครับ

รุ่นนี้ใช้แล้วรวย

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

wireless รับคลื่นแรงกว่า ต่อได้เต้มๆ สปีด 300mps ไม่เหมือนของอินเทลได้แค่144 ไม่เชื่อไปลองดุเอง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เห็นเค้าว่าWireless atherosดีกว่านะครับ ส่วนChipset แค่เป็นของSISไม่ได้ทำให้เครื่องเป็นด่างพร้อย หรือทำให้คนใช้เป็นแกะดำแต่อย่างใด ถ้าเสปกมันตอบสนองความต้องการท่านได้ก็ซื้อเถอะครับ ประสิทธิภาพ ถ้าท่านไม่ยึดติดกับคะแนนที่เป็นตัวเลขจากสารพัดMark สนแค่ว่าใช้งานได้ ราคาพอใจ เท่านี้ก็โอเคแล้ว

OverclockZone Member

Default Notebook F80S รับสัญญาณ Wireless แล้วต่อไม่ได้ และไม่เกาะ / ทำงัยดีคับ

Quote Originally Posted by warcar1345 View Post
    wireless รับคลื่นแรงกว่า ต่อได้เต้มๆ สปีด 300mps ไม่เหมือนของอินเทลได้แค่144 ไม่เชื่อไปลองดุเอง
    ขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ
    ผมซื้อ ASUS Notebook รุ่น F80S-2C4P-3 แล้วมีปัญหาต่อ Wireless True WiFi ในที่สัญญาณอ่อนไม่ได้ครับ (ตอนนี้ใช้ WiFi รายเดือน แบบ 1M ครับ)
    ซึ่งเทียบกับ Notebook ตัวเดิมที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรเลย ประมาณว่า No Sognal ก็ยัง connect เล่นได้อยู่ครับ
    สเปกคอมทั้งตัวใหม่และตัวเก่า เทียบตามนี้เลยครับ

1. ASUS ตัวใหม่
    CPU Duo T8300
    SiS Chipset
    Wlan Atheros AR928x 802.11n + BT
    ปัญหา เจอสัญญาณ แต่ connect ไม่ได้ เนื่องจากสัญญาณอ่อน
    วิธีแก้ไข ผมลอง Update Driver ไปแล้ว แต่ก็ให้ผลเหมือนเดิมครับ

2. Compaq อีแก่
    CPU Sempron 3100+
    Wlan Broadcom 802.11 b/g
    สัญญาณรับได้ต่ำถึงไม่มีเลย แต่ยังเล่นได้สบาย ชิวๆ

เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ เพราะเครื่องเก่าจะไม่ได้ใช้แล้ว
    เสียดายเครื่องใหม่ ดันมารับสัญญาณได้แย่กว่าอีแก่

แล้วถ้าต้องได้ต่อ Wireless USB มาเพิ่ม จะใช้ของอะไรดีครับ
    เพราะมีคนแนะนำของ Engenius มาสองตัว EUB-3701 EXT กับ EUB-362EXT ครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

ตัว Atheros นั้น ถ้าใช้บน Vista แล้วเจอปัญหาว่าหาสัญญาณไม่เจอ ให้ลอง update firmware ของตัว Router ด้วยนะครับ

Bookmarks

Bookmarks