Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนด้วยครับ hdd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนด้วยครับ hdd

คือผมได้ซื้อ hdd wd 500gb sata2 มาครับ แล้วผมจะต่อhddเก่าที่เป็นideเพื่อก๊อปข้อมูลออกมา โดยที่ยังต่อhdd sata อยู่ครับ แต่ทำไมมันทำไม่ได้อะครับ ผมตั้งให้ตัว 500gbเป็น hddตัวที่1แล้วครับ มันบูตไปพอหน้าที่จะเป็นหน้าจอฟ้าๆมันก็มืดครับ เอ่อแล้ว 500gbเห็นแค่467gb นี่ปกติไหมครับ บอดp4p800seครับ

ต้องให้บู๊ทฮาร์ดดิสก์ IDE ตัวเก่าเป็นลูกที่ 1 ครับ เพราะว่าวินโดวส์อยู่ที่ฮาร์ดดิสก์ลูกนั้น

500gbเห็นแค่467gb <<< ปกติครับ

Comment

ตามนั้นครับ

หรือจะแบ่งพาทิชั่น HDD ลูกใหม่แล้วลงวินโด้ไปเลยก็ได้ครับ

Comment

ลืมบอกไปครับ hddตัวใหม่ผมก็ลงวินโดไว้ครับ คือผมลงไว้แล้วกะก๊อปข้อมูลจากตัวเก่ามาใส่อะครับ เพราะคิดว่าตัวเก่า วินโดมีปัญหาครับ ก๊อปพวกเพลง หนัง งานอะครับ

Comment

ดันๆๆๆ

Comment

เอ่อแล้ว 500gbเห็นแค่467gb นี่ปกติไหมครับ

ไม่ครับ ผมHD 120กิ้กเห็น111กิ้กเลย

Comment

HD 120 g ผม

Comment

จขกท. ได้เยอะกว่าผมอีกแหะ ของผมได้แค่ 465 เอง คือ 500 GB เป็นเลขฐาน 10 ครับ แต่ 465 GB เป็นตัวเลขมาจากฐาน 2 1 หน่วย เช่น 1 GB ตามที่เรานับจะได้ 1000 MB แต่ถ้าเป็นหน่วยของเครื่องจะนับ 1024 MB เป็น 1 GB ครับ

Comment

บางบอร์ด ต้องเปิด fuction ide ที่ bios น่ะคับถ้าเราใช้ sata เปนตัวหลักไม่งั้นมองไม่เหนฮาดดิสแบบ IDE เช่นบอร์ด NF6P

Comment

มันเห็นครับ แต่มันไม่สามารถบูตเข้าวินได้ ผมได้ตั้งให้wdเป็นfirst hddแล้วครับ บูตจากวินโดในwdอะครับ

Comment

Working...
                    X