Announcement

Collapse
No announcement yet.

มัน แต๊ป ใช่เปล่า พลังสี 4870 จอหลับ แล้ว ไม่ยอม อีกเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มัน แต๊ป ใช่เปล่า พลังสี 4870 จอหลับ แล้ว ไม่ยอม อีกเลย

กำลังเล่น crysis อยู่ดี ๆ ก็เกิดอาการ จอดับไปเลย ตั้งกะเช้า พยายาม เปิดหลายที

ถอด HR-03 gt ออก ใส่ซิ้งค์ เดิม ก็แล้ว ก็ไม่ยอม ตื่น

ก่อนเข้าเล่นเกมส์ ก็ดู ความร้อนอยู่ ปกติ ก็ 44 ลองเล่นไป 10 นาที แวะมาดู ก็ ประมาณ 65-68

เล่นไปได้ ประมาณ ชั่วโมง ก็ไปเลย

อาการนี้ เค้าเรียก แต๊ป เหรอครับ ไม่ได้คล็อก เลยนะ

หรือ น่าจะเป็น ปัญหาที่อะไร ช่วยหน่อยครับ
    cpu ไม่ใช่แน่ เพราะ เอา cpu p4 2.6 มาลองใส่ ก็ไม่ยอมขึ้น

แต่ 4870 ยังไม่ได้ลองเครื่องอื่นนะ เพราะไม่มีเครื่อง pci-e ลอง

นี่กว่าจะขุดคอมเก่า มาใช้ได้ ก็ใช้เวลา ทั้งวันเลย

เรียบร้อย แล้วครับ

สรุป 4870 แต๊ป ครับ

ขอบคุณ ....... TK ที่อุตสาห์ ทดลอง บอร์ดให้ ถึงแม้ัมันจะไม่เป็นอะไรเลย เพียงแค่สงสัยแค่นั่น แถม ทำความสะอาด อัพไบออส ให้อีกต่างหาก
    ขอบคุณ ........ jedi ที่ test การ์ดให้ สรุปได้ว่า มันแต๊ป ก็ยัง โทรไปถาม com7 ว่ามีของเปลี่ยนหรือไม่
    แถม เคลียร์ ทางให้เสร็จ ให้ไปเปลี่ยนใหม่เลย
    ขอบคุณ ....... Com7 ที่ทำการเปลี่ยนให้ อย่างรวดเร็ว (ไม่ถึง 30 นาที) หลังจากลูบ ๆ คลำ ๆ test ครั้งเดียว ไม่ขึ้นภาพ ก็ทำเรื่องเปลี่ยนให้เลย

ถ้า...... ผมมั่นใจว่า การ์ดจอ เสียแน่นอน คงไม่ได้ไปเทส ที่ jedi
    ถ้า...... ไม่เทสก์ที่ jedi ก่อน ทาง jedi คงไม่ จี้เรื่องของเคลมให้

ขอบคุณ ทุกท่านที่เป็นกำลังใจ ด้วยครับ
    Last edited by พ่อน้องแนนต์; 25 Aug 2008, 16:29:31.

Comment

กำ งานเข้าแระท่าน

Comment

Originally posted by พ่อน้องแนนต์ View Post
        กำลังเล่น crysis อยู่ดี ๆ ก็เกิดอาการ จอดับไปเลย ตั้งกะเช้า พยายาม เปิดหลายที

ถอด HR-03 gt ออก ใส่ซิ้งค์ เดิม ก็แล้ว ก็ไม่ยอม ตื่น

ก่อนเข้าเล่นเกมส์ ก็ดู ความร้อนอยู่ ปกติ ก็ 44 ลองเล่นไป 10 นาที แวะมาดู ก็ ประมาณ 65-68

เล่นไปได้ ประมาณ ชั่วโมง ก็ไปเลย

อาการนี้ เค้าเรียก แต๊ป เหรอครับ ไม่ได้คล็อก เลยนะ

หรือ น่าจะเป็น ปัญหาที่อะไร ช่วยหน่อยครับ
        cpu ไม่ใช่แน่ เพราะ เอา cpu p4 2.6 มาลองใส่ ก็ไม่ยอมขึ้น

แต่ 4870 ยังไม่ได้ลองเครื่องอื่นนะ เพราะไม่มีเครื่อง pci-e ลอง

นี่กว่าจะขุดคอมเก่า มาใช้ได้ ก็ใช้เวลา ทั้งวันเลย

ดันคับเห็นใจ คนหัวอกเดียวกัน

Comment

เปิดติดแต่ไม่ขึ้นภาพรึป่าวครับ หรือแน่นิ่งไปเลย แต่ถ้านิ่งไปเลย แล้วบอร์ดยังปกติดีป่ะครับ สงสัยต้องถอดทีละชิ้น

Comment

เฮ้อ

Comment

แต็บ

Comment

ใจจริง อยากสงสัยบอร์ด ด้วยครับ เพราะ มันเงียบสนิท ดีเหลือเกิน ไม่หือ ไม่อือ เลย

ปกติ ถ้าใช้ได้ มันจะมี เสียบ ติ๊ด 1 ที นี่ไม่มีเสียงเลย ครับ แต่พัดลมที่การ์ดจอ ทำงานนะครับ

แล้วก็มีการแอ็คทีฟ สังเกตุจาก ปกติ เวลา บูตเครื่อง พัดลมการ์ดจอ จะหมุน ดัง น่าจะ เกิน 70 % 1 ครั้ง แล้วก็เบา
                ตอนนี้ ก็ เป็นเช่นนั้นเหมือนกัน เพียงแต่ ไม่ขึ้นจอภาพ

สงสัยต้อง ยกไปเช็ค ทั้ง บอร์ด ทั้ง การ์ดจอ ซะแล้ว

ลองพิสูจน์ ประกัน TK (บอร์ด) และ Com7 (การ์ดจอ) กันหน่อยละงานนี้

Comment

ยืนใว้อาลัย 1 นาที
                  ลงวินโดวส์ใหม่ ดูนะ

Comment

อาการเดียวกับผมเลยครับ เคยลองแก้ด้วยวิธีดังนี้แล้ว
                    - เปลี่ยนวินโดว์/format/ทั้งxpและvistaก็ยังดับ+ค้าง
                    - เปลี่ยนdriver
                    ก็ยังมีอาการเอ๋อๆอยู่ เล่นไปแป๊บๆค้างแระ หน้าจอมืดไปเลย

จะว่าไฟไม่พอไม่น่าจะใช้ เพราะของผมมัน650w.
                    ร้อนไปก็ไม่น่าใช่ ก็ติดHR-03 gt ความร้อนอยู่ 60-65
                    บอร์ดผมใช้ P5Q Pro มันจะเกี่ยวกันมั้ยก็ไม่รุ้
                    เกมส์ที่ผมเป็นก็crysis+lost planet+girdครับ

สรุปมันเป็นอะไรของมันกันแน่
                    Last edited by mania; 25 Aug 2008, 10:29:42.

Comment

Originally posted by พ่อน้องแนนต์ View Post
                      อีกปัญหาหนึ่ง ช่วงกำลัง ชุลมุน วุ่นวายอยู่นั้น ได้ทำ น๊อต ยึด ของ HR-03 gt หายไปตัวนึง น๊อตตัวนี้ หาซื้อได้ ที่ไหนครับ

ที่มันเป็น ตัวเมีย ใช้ยึด ขา 4 ขานะครับ หายไป ตัวนึง ที่ร้านไหนมีขาย บอกหน่อยครับ
                      ลงรูปตัวอย่างมาซิครับ
                      แถวบ้านผมมีร้านน๊อตน่าจะมีไม่ใช่ก็ใกล้เคียงนะครับ (^-^)

Comment

Originally posted by mania View Post
                        อาการเดียวกับผมเลยครับ เคยลองแก้ด้วยวิธีดังนี้แล้ว
                        - เปลี่ยนวินโดว์/format/ทั้งxpและvistaก็ยังดับ+ค้าง
                        ก็ยังมีอาการเอ๋อๆอยู่ เล่นไปแป๊บๆค้างแระ หน้าจอมืดไปเลย

จะว่าไฟไม่พอไม่น่าจะใช้ เพราะของผมมัน650w.
                        ร้อนไปก็ไม่น่าใช่ ก็ติดHR-03 gt ความร้อนอยู่ 60-65
                        บอร์ดผมใช้ P5Q Pro มันจะเกี่ยวกันมั้ยก็ไม่รุ้
                        เกมส์ที่ผมเป็นก็crysis+lost planet+girdครับ

มันเสียแน่ๆเลยครับ ผมว่างั้น อิอิ

Comment

PSU วูบละมังคับลองหามาสลับดูคับ
                          Last edited by บันเทิง; 25 Aug 2008, 11:05:32.

Comment

Originally posted by mania View Post

Originally posted by Pikba View Post
                            มันเสียแน่ๆเลยครับ ผมว่างั้น อิอิ
                            อาการนี้เรียกเสียจริงๆใช่ป่าวครับ นี่ตุทนเล่นมาได้ไงเกือบ2เดือน

Comment

เอาเป็นว่า บ่ายนี้ แบกไป พันทิพย์ เลยดีกว่าครับ ทั้งบอร์ด ทั้งการ์ด

Originally posted by พจน์ View Post
                              ลงรูปตัวอย่างมาซิครับ
                              แถวบ้านผมมีร้านน๊อตน่าจะมีไม่ใช่ก็ใกล้เคียงนะครับ (^-^)
                              ประมาณเท่า น๊อตรองบอร์ด นั่นแหละครับ แต่มันเป็น รูทะลุ 2 ด้านเลย เดี๋ยวไปเดินขอ ตามร้านซ่อม ในพันทิพย์ นั่นแหละครับ

Comment

Working...
                              X