Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะซื้อ Hdd external แบบมี port firewire คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะซื้อ Hdd external แบบมี port firewire คับ

มีตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยคับ ที่ใช้แล้วเวลา ถ่ายโอน file ใหญ่แล้ว ไม่มีปัญาอะคับ
    จะเอามาใช้ ทำพวกงานตัดต่อคับ
    อยาก ได้ราคาซัก 3000-4000 บาท ความจุ ประมาณ 250-500 คับ

รบกวนแนะนำหน่อยนะคับ

USB 2.0 อัตราการรับ/ส่งข้อมูล = 480Mb/s
    FireWire อัตราการรับ/ส่งข้อมูล = 400 Mb/s

เหตุไฉนท่านถึงเลือก FireWire

Comment

เพราะจากประสบการณ์ที่ ทำงานด้านนี้มา เวลาส่งไฟล์ใหญ่ๆ ผ่าน usb 2.0 มานไม่ค่อยเสถียร error + delay บ่อยมาก

Comment

Originally posted by Figaro View Post
        เพราะจากประสบการณ์ที่ ทำงานด้านนี้มา เวลาส่งไฟล์ใหญ่ๆ ผ่าน usb 2.0 มานไม่ค่อยเสถียร error + delay บ่อยมาก
        ตามนี้เลยครับ
        รอท่านอื่นมาแนะนำต่อไป ผมเองก็ไม่มั่นใจเท่าไหร่

Comment

ว่าจาซื้อ

WD Mybook Studio 320GB USB 2.0 / IEEE400 / IEEE800 / eSATA

มีใครใช้อยู่มั่งมั้ยคับ แล้ว fortune มีขาย มั้ย อ่า เปิดดูในเวปมีแต่ พันทิพย์

**ใครมีเวปเช็คราคาคอม ร้าน บน fortune ขอ หน่อย นะ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
            USB 2.0 อัตราการรับ/ส่งข้อมูล = 480Mb/s
            FireWire อัตราการรับ/ส่งข้อมูล = 400 Mb/s

เสถียรมากกว่าครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post

ถ้า้FirewireแบบB 800Mb/s เร็วและดีกว่าเยอะครับ

Comment

ไม่ลอง e-sata แทนละงับ ไวก่า ^^'?

Comment

ความรู้อีกแล้ว จดๆ

Comment

E - Sata มาน เปน ไง อ่ะ ผู้ รู้ ช่วย อธิบายหน่อย คับ

Comment

http://en.wikipedia.org/wiki/Esata#External_SATA

เข้าไปอ่านดูครับ

Comment

ภาษาไทยไม่มีหรอ คับแปลยาก อิอิ

Comment

อ่อ ไปอ่านมาแระ เครื่องที่ใช้อยู่ ซื้อ มาหลายปีแล้ว ไม่มี port Esata ด้วย สิ T_T
                          WD Mybook Studio 320GB USB 2.0 / IEEE400 / IEEE800 / eSATA = 3800 b

ตัวนี้น่าจา ok นะ รองรับ esata เผื่อ ผมเปลี่ยน คอมใหม่จาได้ ใช้ได้ด้วย

Comment

ใช้แต่ Mybook อ่ะครับ ก็โอเคนะครับ ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

Comment

Originally posted by Figaro View Post
                              อ่อ ไปอ่านมาแระ เครื่องที่ใช้อยู่ ซื้อ มาหลายปีแล้ว ไม่มี port Esata ด้วย สิ T_T
                              WD Mybook Studio 320GB USB 2.0 / IEEE400 / IEEE800 / eSATA = 3800 b

ตัวนี้น่าจา ok นะ รองรับ esata เผื่อ ผมเปลี่ยน คอมใหม่จาได้ ใช้ได้ด้วย
                              มี port sata มะงับ

ถ้ามีใช้ port sata แล้วหาสายแปลงได้นะงับ ใช้ได้เหมือนกัน ^^" (MB บางรุ่นก็ใช้แบบนี้)

ps เวลาใช้งานต้องตั้ง SATA mode นะงับ (AHCI) ถ้าตั้งเป็น IDE mode เวลาเสียบขณะเปิดเครื่องต้อง detect hardware และก่อนถอด ต้อง disable hardware จาก control panel เอานะงับ

Comment

Working...
                              X