Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องซื้อ UPS ขนาดไหนเท่าไหร่ครับกับสเปคนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องซื้อ UPS ขนาดไหนเท่าไหร่ครับกับสเปคนี้

PSU 600 watt + monitor lcd 22" + printer inkjet
    จะใช้ UPS ขนาดเท่าไหร่ดีครับ

700va เป็นอย่างน้อยครับ

Comment

ตามนั้น แต่ความจริงไม่ได้ขึ้นกับขนาดpsuแต่ขึ้นกับอุปกรณ์ต่อพ่วงครับ

Comment

งั้นเพิ่มรายละเอียดเครื่องให้ครับ
        CPU Q6600
        M/B Asus P5K-E wifi
        HDD 350GB
        Sapphire 3850 512mb
        dvd writer internal
        พัดลมในเคส 4 ตัว

จอ asus 22" LCD

printer canon ip4000

Comment

งั้นผมให้สเปคupsที่่คิดว่าเหมาะกับคุณละกันครับ APC 800VA 5300 บาท ครับ

Comment

Originally posted by yuki_kaze View Post
            งั้นผมให้สเปคupsที่่คิดว่าเหมาะกับคุณละกันครับ APC 800VA 5300 บาท ครับ
            แพงจัง
            มียี่ห้ออื่นที่ราคาถูกๆ แต่พอใช้ได้แนะนำไหมครับ

Comment

ก็สเปคคุณมันกินไฟนี่ครับ มันเลยต้องเอาตัวแพง...ผมก็ไม่อยากแนะนำตัวถูกๆกลัวไฟดับเอาไม่อยู่แล้วจะเสียเงินเปล่าๆ

Comment

ปล printer ไม่จำเป็นต้องต่อ ups

Comment

สำหรับprinterใช้ช่องกันไฟกระชากแต่ไม่สำรองไฟสิครับ

Comment

ตัว UPS แบบ 300watt กับ 400watt มันต่างกันมากมั้ยครับถ้าไม่ได้ใช้งานแบบ Full Load

Comment

ตามนั้น (เนียน)

Comment

เท่าที่ผมรู้มา

ซื้อ UPS มันต้องคำนึงถึง Watt ที่รองรับไมใช่เหรอครับ
                        VA มันแค่ค่าสำรองไฟได้นานเท่าไหร่ๆ

สมมุติซื้อ Watt 300 VA 700 ก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ
                        เพราะเครื่องท่านมัน (คิดว่า FullLoad 450W)

มันก็เกินอัตราการรองรับไฟ (300=UPS 450W=เครื่องท่าน)

ถึง VA เยอะก็จริงแต่ไม่สามารถรองรับการ Load ของเครื่องท่านได้ ก็ไม่มีประโยชน์

ปล.ผิดถูกขออภัย
                        ปล2.จำได้ว่าบางท่านบอกมาแบบนี้

Comment

^
                          ^
                          ตามความเข้าใจงูๆปลาๆของผมก็ตามที่คุณว่ามาแหละครับ แต่รู้สึกว่าค่าva-wattมันมีความเกี่ยวข้องกันนะ

Comment

แถมสูตรคำนวน Watt -> VA

Watt = Volt x Amp x pf
                            Volt x Amp (VA) = Watt / pf
                            pf = power factor (approx. 0.7)

ดังนั้น VA = Watt / 0.7

หรือ หรือ..
                            VA = Voltage (rms) * Current (rms) =V*A
                            VA = Watt * 1.4

http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=ups

Comment

Working...
                            X