Announcement

Collapse
No announcement yet.

E4300 VS E6300 ไขข้อข้องใจผมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E4300 VS E6300 ไขข้อข้องใจผมทีครับ

คือว่าผมกำลังจะออก ไอเจ้า E6300 แต่ผมเห็นคนเค้าพูดถึงเจ้า E4300 ว่ามันดีกว่า E6300 ตัวคูณเยอะกว่า รู้สึกจะ 9 มั่ง แต่ E6300 คูณแค่ 7 แต่บัสเยอะกว่า

ตอนนี้เริ่มชักสงสัยว่า ถ้า 2 ตัวนี้เอาโอเวอร์คล๊อค แข่งกัน ตัวไหนจะเร็วกว่า คืนไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ช่วยๆๆบอกหน่อยละกันนะครับ และก็ ราคา มันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

แล้วอีกเรื่องครับ เมนบอด ระหว่าง Giga DS3 กัน Asus p4B-E ตัวไหนเจ๋งกว่าเลือกไม่ถูก ผู้รู้ช่วยทีขอบคุณครับ

E4300 ดีกว่าตรงที่ตัวคูณไงครับ เขาชอบกันเพราะมันไม่ต้องพาบอร์ดไปที่บัสสูงมากเพื่อให้ได้ความเร็วที่เท่ากัน

Comment

ผมว่าตัวคูนน้อยๆดีกว่านะ บัสจะได้สูงๆ การส่งผ่านทำได้แจ่มกว่า

Comment

อย่างเปรียบเทียบชัดๆ e4300 1.8 GHz bus 800 MHz ตัวคูณ 9
        กับ e6300 1.86 GHz bus 1066 MHz ตัวคูณ 7

ถ้าจะอัด e6300 ให้ได้ 3.15 กิ้ก ต้องปรับบัสไปที่ 450 MHz(1800 QP) ซึ่งเป็นภาระหนักหน่วงสำหรับคนใช้บอร์ดที่ไม่เทพจริงๆ เพราะตลาดซีพียูระดับนี้คงมีหลายคนเลือกจะประหยัดค่าบอร์ดแพงๆไปหลายระดับ อีกทั้งต้องหาแรมเทพอีก ถ้ามันไม่ไปก็ติดแค่นั้น

แต่ถ้าเป็น e4300 ถ้าจะลากให้ไปที่ 3.15 กิ้ก ก็ใช้บัสแค่ 350 MHz(1400 Qp) เห็นมั้ยว่าบอร์ดไม่เทพก็พอจะไปถึงสวรรค์ได้

เพราะฉะนั้นเทียบกันแล้ว ถ้า e4300 ลากได้พอกันกับตัว e6xxx มันก็มีแววว่าจะลากได้ไกลกว่าในเมนบอร์ดรุ่นราคาไม่แพงที่ลากบัสได้ไม่ไกล

แต่ถ้ามันลากไม่ไปเพราะตัวซีพียูเอง จนต้องลดตัวคูณลงมา หรือ ไม่ได้ซื้อมาคล้อก ก็6300 ดีก่า เห็นราคาไม่ต่างกับe6300เท่าไหร่(ข่าวแว่วมา) สรุปต้องดูผลทดสอบจริงกับราคาจริง

Comment

Originally posted by Cesc View Post
          ผมว่าตัวคูนน้อยๆดีกว่านะ บัสจะได้สูงๆ การส่งผ่านทำได้แจ่มกว่า
          ถ้าบอร์ดกับแรมไปไหวน่ะ อย่างที่ท่านว่าดีแน่ๆครับ แต่มันต้องใช้แรมเทพราคาแพงกับบอร์ดแรงๆถึงจะลากบัสสูงๆไหว ผมว่าE4300น่าใช้เพราะบอร์ดธรรมดา+แรมถูกๆก็ลากได้ไกลครับ ไม่ทรมานบอร์ดมาก

Comment

E4300 ไม่ได้ดีกว่า E6300 ครับ

E4300 ถ้าจำไม่ผิดจะถูกตัด Intel Virtualization (VT) ออกไป เขาออกแบบมาเหมือน
            Overdrive Processor รุ่นเก่าๆ ให้ใช้กับบอร์ดที่รับได้แค่ FSB 800MHz ได้ครับ คือ จุด
            ประสงค์หลัก

ถ้าจะเอามาคล็อคแข่งกัน ผมไม่คิดว่า E4300 จะทำได้ดีกว่า E6300 แน่นอน ลองดูกันต่อไป
            ครับ E6300 (266MHz x7 = 1.86GHz) มันสามารถดึงขึ้นได้ (400MHz x 7) สบายๆ
            แต่ E4300 (200MHz x 9 = 1.80GHz) มันจะสามารถดึงได้ (400MHz x 9) ได้สบายๆ
            กันจริงหรือไม่ อิอิ ส่วนตัวคิดว่า 2.7GHz (300MHz x 9) ได้ก็เก่งแล้วครับ

Comment

Edit คับ e6300 ไปที่ 500*7

Comment

Giga DS3 กัน Asus p4B-E
                ----------------------
                เจ๋งทั้งคุ่ครับ เลือกง่ายนะครับ ตัวไหนก็ได้

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                  E4300 ไม่ได้ดีกว่า E6300 ครับ

E4300 ถ้าจำไม่ผิดจะถูกตัด Intel Virtualization (VT) ออกไป เขาออกแบบมาเหมือน
                  Overdrive Processor รุ่นเก่าๆ ให้ใช้กับบอร์ดที่รับได้แค่ FSB 800MHz ได้ครับ คือ จุด
                  ประสงค์หลัก

ถ้าจะเอามาคล็อคแข่งกัน ผมไม่คิดว่า E4300 จะทำได้ดีกว่า E6300 แน่นอน ลองดูกันต่อไป
                  ครับ E6300 (266MHz x7 = 1.86GHz) มันสามารถดึงขึ้นได้ (400MHz x 7) สบายๆ
                  แต่ E4300 (200MHz x 9 = 1.80GHz) มันจะสามารถดึงได้ (400MHz x 9) ได้สบายๆ
                  กันจริงหรือไม่ อิอิ ส่วนตัวคิดว่า 2.7GHz (300MHz x 9) ได้ก็เก่งแล้วครับ

ใช่แล้ว e4300ไม่รองรับ VT เรื่องราคาเขาบอกว่าถูกกว่า e6300 20$(ประมาณ 700 กว่า)
                  อันนี้ผลทดสอบ ลองอ่านดูเล่นๆ นะ
                  http://www.xbitlabs.com/articles/cpu...duo-e4300.html

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                    ประสงค์หลัก
                    หมายความว่า บอดผม ใส่ 630 อยู่ ก็ใส่ 4300 ได้เหรอครับ

Intel Virtualization (VT) คือไร มีประโยชน์ไรครับ

Comment

ขอก้อปคนอื่นมาตอบล่ะกัน
                      ARiP
                      • Intel รายงานข่าวแจ้งว่า Intel vPro แบรนด์ของเทคโนโลยีใหม่จากอินเทลที่จะช่วยยกระดับระบบรักษาความปลอดภัย และความสามารถในการจัดการด้านต่างๆ ตลอดจนสมรรถนะการประมวลผลที่ช่วยประหยัดพลังงานสำหรับคอมพิวเตอร์เดสก์ทอปที่ใช้ในองค์กรธุรกิจ
                      เมื่อวานนี้ อินเทล บริษัทผู้ผลิตโพรเซสเซอร์อันดับหนึ่งของโลกได้เปิดตัว พร้อมทั้งให้รายละเอียดเกี่ยวกับเทคโนโลยีใหม่ Intel vPro ซึ่งมีกำหนดวางตลาดในช่วงปลายปีนี้ โดยได้รับความร่วมมือจากบริษัทผู้นำทางด้านการผลิตซอฟต์แวร์ในอุตสาหกรรม และผู้ให้บริการทางด้านไอที รวมถึงบริษัทผู้ผลิตพีซีต่างๆ ทั่วโลก
                      Intel vPro ถือเป็นแบรนด์ใหม่ล่าสุดของอินเทล และเป็นครั้งแรกที่ทางบริษัทจัดทำแบรนด์สำหรับกลุ่มเป้าหมายเป็นองค์กรธุรกิจ และกลุ่มลูกค้าไอที
                      หัวใจของพีซีรุ่นแรกที่ใช้เทคโนโลยี Intel vPro ได้แก่ การเลือกใช้โพรเซสเซอร์ดูอัล-คอร์ (dual-core) ที่มีขนาด 64 บิต ซึ่งทำให้คอมพิวเตอร์เดสก์ทอปภายใต้แบรนด์นี้มีสมรรถนะการทำงานที่เหนือกว่าอย่างชัดเจน และยังได้พัฒนาให้สามารถลดการใช้พลังงานในขณะที่ยังให้ประสิทธิภาพการทำงานได้อย่างสมบูรณ์
                      Intel vPro ยังรวมถึงเทคโนโลยี Intel Active Management (Intel AMT) รุ่นที่ 2 และเทคโนโลยี Virtualization (Intel VT) โดยเทคโนโลยี Intel VT จะถูกรวมเข้าไปในโพรเซสเซอร์ดูอัลคอร์ ในขณะที่เทคโนโลยี Intel AMT จะถูกรวมเข้าไปในแพลตฟอร์มใหม่ของชิปเซต
                      เมื่อผสานนวตกรรมของเทคโนโลยีทางด้านฮาร์ดแวร์เหล่านี้เข้ากับโซลูชั่นซอฟต์แวร์ที่ใช้ในอุตสาหกรรม ผู้ใช้ในองค์กรธุรกิจจะได้ใช้คอมพิวเตอร์เดสก์ทอปที่มีระบบการจัดการที่เหนือกว่า และระบบรักษาความปลอดภัยที่แข็งแรงยิ่งขึ้น ซึ่งคุณสมับติทั้งหมดจะอยู่ภายใต้แบรนด์ Intel vPro

• Intel AMT เป็นเทคโนโลยีที่จะเข้ามาช่วยจัดการ ควบคุมทรัพยากรของระบบ ตรวจสอบวินิฉัยอาการผิดปกติ ตลอดจนซ่อมแซมการทำงานของพีซี แม้ยามปิดเครื่อง รวมถึงเวลาที่เกิดการล่มการทำงานของระบบปฏิบัติการ หรือฮาร์ดดิสก์ สำหรับ Intel AMT รุ่นที่สอง จะสามารถแยกคอมพิวเตอร์ที่ติดไวรัสออกไปได้ด้วยตัวเอง ก่อนที่จะสร้างผลกระทบร้ายแรงให้กับเครือข่าย แถมยังสามารถแจ้งเตือนให้ฝ่ายไอทีทราบเมื่อเกิดภัยคุกคาม และระบบจะได้กำจัดพวกมันออกไป

• Intel VT จะหมายถึงเทคโนโลยีที่สามารถแยกสภาพแวดล้อมการทำงานของฮาร์ดแวร์ได้เป็นอิสระภายในคอมพิวเตอร์เครื่องเดียว ซึ่งทำให้ผู้จัดการฝ่ายไอทีสามารถเข้าไปให้บริการต่างๆ กับเครื่องคอมพิวเตอร์ของผู้ใช้ในองค์กรได้อย่างอิสระโดยผู้ใช้พีซีจะไม่เห็นการให้บริการดังกล่าว (เนื่องจากทำงานแยกจากกันในอีกสภาพแวดล้อมของการทำงาน แต่อยู่ในคอมพิวเตอร์เครื่องเดียวกัน)

j_piriya@yahoo.com
                      [ Intel Virtualization Technology (Intel VT) ]

ด้วยเทคโนโลยี Intel VT แพลตฟอร์มเพียงตัวเดียวสามารถทำงานได้เหมือนแพลตฟอร์มหลายตัวโดยแบ่งออกเป็นหลาย Virtual แพลตฟอร์ม สำหรับการทำงานสำนักงาน Intel VT ช่วยให้การบริหารจัดการทำได้ง่ายขึ้น ลดปัญหาเครื่องหยุดชะงัก และรักษาระดับประสิทธิภาพในการทำงานโดยแยกการทำงานแต่ละส่วนออกจากกันในแต่ละ Partition สำหรับการใช้งานกายในบ้าน Intel VT สามารถตอบสนองการใช้งานที่แตกต่างกันไปบนแพลตฟอร์มเดียวกันให้กับสมาชิกแต่ละคนได้ในเวลาเดียวกัน

Comment

ดีดี อ่านซะตาเเฉะเลย เเล้วE4300วางจําหน่ายยังฮะ

Comment

Originally posted by บีบี้ นะฮะ View Post
                          ดีดี อ่านซะตาเเฉะเลย เเล้วE4300วางจําหน่ายยังฮะ
                          มีแล้วครับ ราคาแพงกว่าที่คิด
                          ประมาณ 68xx บาท

Comment

4300 มาทีทั้งตระกูลราคาสูงขึนหลายร้อยเลยหละ

Comment

ลองเข้าไปดูละกันคับhttp://www.pc-cm.com/modules.php?nam...ewtopic&t=1012

Comment

Working...
                              X