Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป็กทำโคโลให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเป็กทำโคโลให้ทีครับ

ช่วยจัดสเป็กทำโคโลให้ทีครับ
    งบประมาณ 20000ต้น ครับ
    อยากได้ AMD ครับ ช่วยจัดให้ทีนะครับ
    ใช้HDDประณ6ลูกครับ คำนึงพาวเวอร์ซัมพายด้วยนะครับ
    ระบุราคาด้วยนะครับผม

ขอบคุณครับผม

จัดไม่ได้ครับ..!!

งบ 20000 HDD 6 ลูก ที่นิยมใช้ๆกัน ก็ WD 640 GB ราคาลูกละ 3000 บาท 6 ลูก 18000 บาทแล้วครับ

อีกอย่าง ก็เหมือน TAXI รถคุณเก่า ตกรุ่น ก็ไม่ค่อยมีคนขึ้น

งาน COLO สเปคเครื่องไม่ถึง ไม่แรง รุ่นเก่า คนเค้าก็ไม่อยากใช้บริการคุณ ถึงแม้ว่าจะให้บริการได้ก็เหอะ แข่งกับเค้าลำบาก เดี๋ยวนี้เห็นชอบใช้ Spec เครื่อง เวอร์ๆ ทำ COLO กัน

Comment

จัดไม่ได้ครับ..!!

งบ 20000 HDD 6 ลูก ที่นิยมใช้ๆกัน ก็ WD 640 GB ราคาลูกละ 3000 บาท 6 ลูก 18000 บาทแล้วครับ

อีกอย่าง ก็เหมือน TAXI รถคุณเก่า ตกรุ่น ก็ไม่ค่อยมีคนขึ้น

งาน COLO สเปคเครื่องไม่ถึง ไม่แรง รุ่นเก่า คนเค้าก็ไม่อยากใช้บริการคุณ ถึงแม้ว่าจะให้บริการได้ก็เหอะ แข่งกับเค้าลำบาก เดี๋ยวนี้เห็นชอบใช้ Spec เครื่อง เวอร์ๆ ทำ COLO กัน

Comment

ขอบคุณมากครับ ถ้าผมไม่เอาฮาดดิดเลยอะครับแบบว่าฮาดดิดแยกออกมาต่างหากอะครับ2หมืนนี้ของทั้งหมดครับไม่รวมฮาดดิด

Comment

จัดไป
          CPU PHENOM9550 2.2 GHz 6900.-
          MB Abit AN78GS 3500.-
          RAM Rox (2*2) 4 GB Bus 800 2800.-
          VGA Gigabyte 7200 GS 256 MB DDR2 1000.-
          PSU Enhance 600W 4800.- (HDD ไม่เกิน 8 ก้อน)
          Case Icute 901 Series 1800.-

Total 20800.-
          ปล . งาน Colo ไงหาซิงค์เย็นๆ ช่วยเรื่องความร้อนหน่อยก็ดีครับ

Comment

Originally posted by oomiN View Post
            จัดไป
            RAM Rox (2*2) 4 GB Bus 800 2800.-
            VGA Gigabyte 7200 GS 256 MB DDR2 1000.-
            PSU Enhance 600W 4800.- (HDD ไม่เกิน 8 ก้อน)

ปล . งาน Colo ไงหาซิงค์เย็นๆ ช่วยเรื่องความร้อนหน่อยก็ดีครับ
            ผมว่าเอาการ์ดจอออกดีกว่าครับ เพราะไม่ได้ใช้ ส่วนเมนบอร์ดแพงไปครับเปลี่ยนเป็น
            Gigabyte GA-MA78GM-S2H ดีกว่าครับ ราคา 2650 ครับ

Comment

Originally posted by oomiN View Post
              จัดไป

ซิ้งเดิมๆ ไม่น่ามีปัญหา อยู่ห้องแอร์นิ

Comment

Originally posted by kessopha View Post
                ผมว่าเอาการ์ดจอออกดีกว่าครับ เพราะไม่ได้ใช้ ส่วนเมนบอร์ดแพงไปครับเปลี่ยนเป็น
                Gigabyte GA-MA78GM-S2H ดีกว่าครับ ราคา 2650 ครับ
                ขอโทษที เอ่ออลืม เอาการ์ดจอออกครับ ตอนแรกจัดเป็น Q6600 + EP35 DS3R หันไปดูเอา AMD นี่หว่า
                เลลยเปลี่ยน CPU กะ Mobo แต่ลืมเอา VGA ออก

Gigabyte GA-MA78GM-S2H ก็ดีครับ แต่ผม ว่า Port Sata น้อยไปหน่อย

ไม่สน Q6600 + EP35 DS3R หน่อยหรอครับ อัด Sata ได้ตั้ง 8 ก้อน

ส่วน ซิ้งค์ ผม เห็นเค้าก็ติดกันเยอะนะครับ แต่ไม่ติดก็มี ก็แล้วแต่ครับ

Comment

จัดไป
                  CPU PHENOM9550 2.2 GHz 6900.<<แรงไปหน่อย แต่เอาเหอะ อนาคต
                  MB Abit AN78GS 3500.-<<<เอาถูกๆ ออนบอร์ดพอ
                  RAM Rox (2*2) 4 GB Bus 800 2800.-<< เหมาะสม
                  VGA Gigabyte 7200 GS 256 MB DDR2 1000.-<<<ตัดทิ้ง
                  PSU Enhance 600W 4800.- (HDD ไม่เกิน 8 ก้อน) <<<แพงเกิน เอา Tagan U38 600W พอ 2700
                  Case Icute 901 Series 1800.- <<<หาถูกๆหน่อยก็ได้ ไม่ต้องสวยงาม แต่มีช่องใส่ HDD พอ ก็ใช้ได้

ทำโคโล ไม่ต้องไปแข่งความแรงของเครื่องกับเค้าหรอกครับ เจ็บตัวเปล่าๆ ทำราคาประหยัด แล้วคิดราคาถูกหน่อย คนใช้ก็เต็มครับ ลูกค้ามีหลายประเภท ขึ้นอยู่กับคุณจะจับลูกค้ากลุ่มไหน

คุณจะจับลูกค้ากลุ่มมีกำลังจ่าย (แพง) เครื่องคุณก็ต้องแรง และแพง ตามราคาที่คิดลูกค้า
                  คุณจะจับลูกค้ากลุ่มล่าง(พอเพียง) เครื่องบ้านๆ แต่คิดราคาถูกเค้าก็เอาครับ

เอาไปเทียบแท็กซี่ไม่ได้ครับ เพราะมันคิดตามมิเตอร์ อัตราเดียวกัน รถเก่าโอกาสได้ลูกค้าก็มีน้องกว่ารถใหม่

แต่นี่คุณปรับราคาได้ตามความเหมาะสม ดังนั้น เปรียบเทียบผิดครับ

ซิ้งค์บ้าๆ บอๆไม่ต้องไปติดครับ ติดพัดลมถูกๆไว้ที่เคสก็พอครับ ที่วางโคเค้าเปิดแอร์เย็นฉ่ำอยู่แล้ว ลูกค้าก็ไม่มีใครมาดูเคสคุณหรอกว่าสวยแค่ไหน โอ้ววว...ซิ้งค์เทพ!! พัดลมมีไฟสวยงาม จ๊อด!!
                  แนะนำให้ทำ Raid ด้วยครับ เพื่อความแรง

ทำธุรกิจแบบนี้ต้องลดความเสี่ยงครับ คืนทุนให้เร็วที่สุด การเช่าโคโลคนส่วนใหญ่ไม่ได้มาดูสเปคคุณหรอกครับว่าเทพแค่ไหน ถ้าคุณเทพ แต่จำกัดการดาวโหลดเค้าแค่ 5m/มันก็เท่านั้นแหละครับ จุดประสงค์ของโคโลคือทำให้โหลดเร็วขึ้น ซึ่งแน่นอน ขึ้นอยู่กับความแรงของเนต (ในที่นี้คือ เจ้าของโค อนุญาติให้โหลดได้สูงสุด ไม่เกิน...) ไม่ได้อยู่กับความแรงของเครื่องครับ

อยากแรงเทพๆ ไปซื้อ Raid Card เลยครับ แต่แพง

Comment

Originally posted by phob View Post
                    ทำโคโล ไม่ต้องไปแข่งความแรงของเครื่องกับเค้าหรอกครับ เจ็บตัวเปล่าๆ ทำราคาประหยัด แล้วคิดราคาถูกหน่อย คนใช้ก็เต็มครับ ลูกค้ามีหลายประเภท ขึ้นอยู่กับคุณจะจับลูกค้ากลุ่มไหน

คุณจะจับลูกค้ากลุ่มมีกำลังจ่าย (แพง) เครื่องคุณก็ต้องแรง และแพง ตามราคาที่คิดลูกค้า
                    คุณจะจับลูกค้ากลุ่มล่าง(พอเพียง) เครื่องบ้านๆ แต่คิดราคาถูกเค้าก็เอาครับ

เอาไปเทียบแท็กซี่ไม่ได้ครับ เพราะมันคิดตามมิเตอร์ อัตราเดียวกัน รถเก่าโอกาสได้ลูกค้าก็มีน้องกว่ารถใหม่

แต่นี่คุณปรับราคาได้ตามความเหมาะสม ดังนั้น เปรียบเทียบผิดครับ

ซิ้งค์บ้าๆ บอๆไม่ต้องไปติดครับ ติดพัดลมถูกๆไว้ที่เคสก็พอครับ ที่วางโคเค้าเปิดแอร์เย็นฉ่ำอยู่แล้ว ลูกค้าก็ไม่มีใครมาดูเคสคุณหรอกว่าสวยแค่ไหน โอ้ววว...ซิ้งค์เทพ!! พัดลมมีไฟสวยงาม จ๊อด!!
                    แนะนำให้ทำ Raid ด้วยครับ เพื่อความแรง

ทำธุรกิจแบบนี้ต้องลดความเสี่ยงครับ คืนทุนให้เร็วที่สุด การเช่าโคโลคนส่วนใหญ่ไม่ได้มาดูสเปคคุณหรอกครับว่าเทพแค่ไหน ถ้าคุณเทพ แต่จำกัดการดาวโหลดเค้าแค่ 5m/มันก็เท่านั้นแหละครับ จุดประสงค์ของโคโลคือทำให้โหลดเร็วขึ้น ซึ่งแน่นอน ขึ้นอยู่กับความแรงของเนต (ในที่นี้คือ เจ้าของโค อนุญาติให้โหลดได้สูงสุด ไม่เกิน...) ไม่ได้อยู่กับความแรงของเครื่องครับ

อยากแรงเทพๆ ไปซื้อ Raid Card เลยครับ แต่แพง
                    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ผมเองก็วางเครื่องไว้ ที่ CAT มาซะระยะแล้ว ที่ผมแนะนำ จขกท.ไป พอดีประสบมาก่อนกันตัวเอง
                    เรื่อง สเปคเครื่อง ความจริงผมทราบอยู่แล้ว มันไม่ต้องเป็นจำเป็นต้อง Quad หรอก E5200 ยังเหลือ

ตอนแรกผมก็ แค่ ใช้แค่ E4600 ทำโคโล ก็ว่ามีเสียงบ่นจากลูกค้ามา "CPU พี่จะไหวหรอ" "สเปคเจ้าอื่นเค้า แรงนะพี่ "

เหตุผลหนึ่งคือ ผู้ใช้เค้าไม่รู้หลอกว่าแค่นี้ก้พอแล้ว ลูกค้ามีหลายรูปแบบที่คุณจะเจอ มันเป็นเหตุผลจูงใจทางการตลาดนะ เรื่องสเปคเครื่องเนี่ย เหมือนการโฆษณา ต้องมีไฟ มีซื้งค์เย็น เพราะบางคนไม่รู้ว่ามันไม่จำเป็น แต่ก็ว่ากันไป Colo เจ้านี้แรง สเปคเทพ เครื่องเย็น เสรียร

พูดง่ายๆ มีสเปคดีดีเอาไปโฆษณา ลูกค้าจะให้ไปจับเป็นกลุ่มๆก็ได้จริง แต่ถ้าได้เครื่องดีดี เค้าก็ใช้อยู่กับคุณได้ทุกกลุ่ม เรื่องนี้ผมว่าคุ้มกว่าที่จะลงทุน เชื่อไหมหละ เดี๋ยวนี้เค้า โฆษณาความแรงเครื่อง Colo ถึงกับต้อง Q6600 OC

ที่ยกตัวอย่าง Taxi ไม่ใช้เรื่องเกี่ยวกับอัตตราการให้บริการ แต่เป็นเรื่องความนิยมของผู้ใช้ครับ รถใหม่ แอร์เย็น คนขึ้นมากกว่า
                    ความจริงราคาค่าบริการ Colo ฐานเหมือนๆกัน ราคาไม่หนีกันมาก ส่วนมากเป็น Promotion + Service เสียมากกว่า
                    แต่ถ้าคุณไปทำ CoLo แล้วตัดราคาซะน่าเกียจ คิดหรอว่า คู่แข่งจะปล่อยคุณไว้

ส่วนเรื่อง Raid 0 เร็วจิง ผมว่าไม่เป็นทีนิยมสำหรับงาน COLO นะครับ เสี่ยงต่อการเสียหายของข้อมูล เพราะมันต้องฉีกข้อมูลออกเป็นส่วนๆ ไปอยู่ใน ฮาร์ดดิสแต่ละก้อน อีกอย่าง HDD ของงาน COLO ทำงานหนักตลอดเวลา เสี่ยงมากที่ข้อมูลจะเสียหาย แล้วถ้าข้อมูลของลูกค้า เสียก็เสียเครดิต ตามไปด้วย

แนะนำเป็น CardLAN Gigabit ดีกว่า
                    Last edited by oomiN; 29 Aug 2008, 17:38:50.

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยผม ผมจะเอากลับมาคิดและทบทวนนะครับว่าจะทำยังไง ขอบคุณจากใจครับผม

เว็บนี้ปรึกษาไรก็ได้หมดผมดีใจครับที่ได้มาเจอกับเว็บแบบนี้

Comment

Working...
                      X