overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: ผมจะพรรณาอาการของคอมที่บ้านให้ฟังนะคับ

OverclockZone Member Manson's Avatar

Default ผมจะพรรณาอาการของคอมที่บ้านให้ฟังนะคับ

คืองี้เมื่อก่อนผมลง window xp sp2 ตัวเดิมๆที่ไม่ได้ปรับแต่งอะไรนะครับใช้ดีไม่มีปัญหาเครื่องไม่เกิดอาการแฮงเลย เปิดเครื่องทิ้งไว้ 4 วันไม่มีปัญหา
    และแล้วผมก็ไปดาวโหลดตัว window xp xp2 แบบที่เค้าปรับแต่งมาน่ะคับ พอลงเสด เปิดเครื่องคอมทิ้งไว้ 1 วันเครื่องแฮงครับ พอรีสตาท เข้าหน้า window ไม่ถึง 1 นาที เครื่องก็แฮง และมันก็รีสตาทเองครับ บางทีมันก็ไม่รีสตาทเอง ตอนนี้เครียดมากใช้คอมทำงานไม่ได้เลย
    ปล. อยากได้คำแนะนำแนวๆหน่อยน่ะคับ
    สเปคเครื่องนะคับ

mainboard : 939Dual-VSTA
    cpu : AMD Athlon 64 3000+ 1.8GHz 512KB L2 Cache Socket 939 64-bit
    ram : kington ddr400/512MB
    vga : ASUS EN7300GS/HTD/256M

ปล.ช่วยด้วยนะคับ

OverclockZone Member Runtaro_Jr's Avatar

ลองกลับไปใช้ windows ตัวเดิมหรือนำตัวใหม่มาลองใช้ดูครับ window xp xp2 มันอาจจะไม่เสถียรกับเครื่องของคุณครับ

OverclockZone Member Comlow's Avatar

ใช้ตัวมาตรฐานถ้าคุณ Update ทุกอย่างแล้ว จะทำงานได้เร็วและเสถียรมากๆ ครับ ขอบอก

OverclockZone Member Manson's Avatar

แล้วจะเป็นไปได้ไหมที่การ์ดจอผมมีปัญหาแบบว่ามันร้อนอะไรประมาณนี้
    การ์ดจอผมร้อนประมาณ 61 องศา นี่ปกติไหมคับ

OverclockZone Member

ลองไปใช้ตัวเก่าดูครับ หรือไม่ก็ลองหา driver มาลงใหม่

OverclockZone Member Sg.Winters's Avatar

ลองใช้windows95ดูครับ....อ่าวบอกว่าอยากได้แนวๆไม่ใช่เหรอ
    ตัวมาตรฐานคือตัวไหนเหรอครับคุณcomlow

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ง่ายที่สุดคือ system restore ครับ
    ----------------------------
    ย้อนระบบกลับ ถ้าระบบใหม่มันไม่เวิร์ค

OverclockZone Member JukinG_GAMER's Avatar

ง่ายกว่าครับ...ชื้อลายเช็นผมครับ 52000+เองครับ
    แรมหายากๆๆๆๆๆๆโคตรๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member OverCough's Avatar

ผมมีวินโดวส์แท้อยู่แผ่นหนึ่ง แต่เป็น SP1 -_-" ใช้กะ Notebook ลงทีอัพเดตประมาณสองสามชั่วโมง แต่นิ่งมากๆครับ พอเปลี่ยนไปใช้แผ่นที่โหลดๆกันมา พักเดียวเครื่องก็ช้าเหมือนมีโทรจัน หรือ โปรแกรมอะไรบางอย่างแผงตัวอยู่อะครับ แต่ก็ทนๆใช้เอา ขี้เกียจอัพเดตมาก ไม่ไหว

OverclockZone Member cavymadness's Avatar

สิ่งใดที่เปลี่ยนแปลงแล้วแย่ลง ก็จงกลับไปใช้ของเก่าครับ^^

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

Quote Originally Posted by Manson View Post
    คือผมก็ไปดาวโหลดตัว window xp xp2 แบบที่เค้าปรับแต่งมาน่ะคับ พอลงเสด เปิดเครื่องคอมทิ้งไว้ 1 วันเครื่องแฮงครับ พอรีสตาท เข้าหน้า window ไม่ถึง 1 นาที เครื่องก็แฮง และมันก็รีสตาทเองครับ บางทีมันก็ไม่รีสตาทเอง ตอนนี้เครียดมากใช้คอมทำงานไม่ได้เลย
    XP Tuned มันไม่ค่อยเวิร์กครับ ถ้าเป็นในพันธุ์ทิพย์ก็จะประมาณ XP 2006 v.ต่างๆ หรือไม่ก็ XP Dark Edition ครับ แนะนำว่ากลับไปใช้ตัวเดิมนั่นแหละครับ ดีที่สุดแล้ว ไม่ต้องเครียดครับ เป็นเรื่องปกติของXPที่ผ่านการตัดต่อทางพันธุกรรมมาครับ
    หรือถ้าเครียดมากลองใช้ Win 3.1 สิครับ

ส่วนการ์ดจอถ้ายังเล่นเกมแล้วภาพยังนิ่งอยู่ ถือว่าปกติครับ แต่น่าจะเพิ่มการระบายความร้อนเข้าไปหน่อยก็ดี

ตัวมาตรฐานของคุณ Comlow ผมว่าน่าจะหมายถึง XP SP2 ที่ยังไม่ผ่านการปรับแต่งใดๆเลยน่ะครับ ผมก็ใช้แบบนี้ลงเครื่องตลอดครับ

OverclockZone Member ZIPLORD's Avatar
    ถนนอิสรภาพ40 แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กทม. 10600

ลงเสร็จห้ามดาวโหลดนะครับ ถ้าไม่ใช่แผ่นแท้ มีปัญหาบ่อยมากครับ ดาวโหลดไม่เสร็จแล้วรีบปิดเครื่อง พอต่ออินเตอร์เนท หรือเป็นเครื่องที่ต่อแลนอยู่ละก็ มันจะฟ้อง แล้วมีกรอบแดงๆนับถอยหลังรีสต๊าสครับ ถ้าไม่อยากทำแบบยากๆ แนะนำ ลงใหม่ แล้วสั่งไม่ต้องออโต้ดาวโหลดครับ วินโดว์ที่ลงไม่ใช่แผ่นแท้แล้วไปโหลดเซอวิดตัวใดเข้ามาแล้วโหลดไม่เสร็จดีหรือไปจะเอ๋กับโปรแกรมตรวจแผ่นแท้ปลอมเข้าให้ตอนที่เราไปดาวโหลดของไมโครซอป
    ถ้าเป็นแบบที่ผมเข้าใจก็ตามนี้นะครับ เพราะแก้เครื่องเป็นอย่างงี้บ่อยมาก บางครั้งแค่ต่อเนทธรรมดาแบบไดรเอ้าธรรมดาปุ๊บ เครื่องก็เตรียมรีสต๊าสทันทีครับ
    ถ้าแก้ไขแบบยากๆ นั้นก็ต้อง เข้า เซตโหมดเนทเวิก แล้วเข้าไปดาวโหลดไฟล์ของไมโคซอพตัวใดตัวหนึ่งแนะนำตัวที่ขนาดเล็กที่สุด ครับ ถ้าสำเร็จ เครื่องเข้าโหมดปรกติจะไม่มีปัญหาครับ แต่ต้องเอาออโต้ดาวโหลดของวินโดว์ออกด้วยนะครับ บางครั้งวิธีนี้ก็สำเร็จบ้างไม่สำเร็จบ้างเพราะบางทีเข้าเซตโหมดเนทเวิกแล้วมันรีต้องเข้าเซตโหมดธรรมดา บางครั้งออกเนทได้ไม่ได้บ้าง เลยบางครั้งไม่สามารถดาวโหลดเพื่อแก้ไขไม่ให้มันรีสต๊าสเองได้ครับ
    ผิดพลาดไปต้องขออภัยครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้แก้ปัญหาแบบนี้แล้วครับนานๆจะเจอสักเครื่อง

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by ZIPLORD View Post
    ลงเสร็จห้ามดาวโหลดนะครับ ถ้าไม่ใช่แผ่นแท้ มีปัญหาบ่อยมากครับ ดาวโหลดไม่เสร็จแล้วรีบปิดเครื่อง พอต่ออินเตอร์เนท หรือเป็นเครื่องที่ต่อแลนอยู่ละก็ มันจะฟ้อง แล้วมีกรอบแดงๆนับถอยหลังรีสต๊าสครับ ถ้าไม่อยากทำแบบยากๆ แนะนำ ลงใหม่ แล้วสั่งไม่ต้องออโต้ดาวโหลดครับ วินโดว์ที่ลงไม่ใช่แผ่นแท้แล้วไปโหลดเซอวิดตัวใดเข้ามาแล้วโหลดไม่เสร็จดีหรือไปจะเอ๋กับโปรแกรมตรวจแผ่นแท้ปลอมเข้าให้ตอนที่เราไปดาวโหลดของไมโครซอป
    ถ้าเป็นแบบที่ผมเข้าใจก็ตามนี้นะครับ เพราะแก้เครื่องเป็นอย่างงี้บ่อยมาก บางครั้งแค่ต่อเนทธรรมดาแบบไดรเอ้าธรรมดาปุ๊บ เครื่องก็เตรียมรีสต๊าสทันทีครับ
    ถ้าแก้ไขแบบยากๆ นั้นก็ต้อง เข้า เซตโหมดเนทเวิก แล้วเข้าไปดาวโหลดไฟล์ของไมโคซอพตัวใดตัวหนึ่งแนะนำตัวที่ขนาดเล็กที่สุด ครับ ถ้าสำเร็จ เครื่องเข้าโหมดปรกติจะไม่มีปัญหาครับ แต่ต้องเอาออโต้ดาวโหลดของวินโดว์ออกด้วยนะครับ บางครั้งวิธีนี้ก็สำเร็จบ้างไม่สำเร็จบ้างเพราะบางทีเข้าเซตโหมดเนทเวิกแล้วมันรีต้องเข้าเซตโหมดธรรมดา บางครั้งออกเนทได้ไม่ได้บ้าง เลยบางครั้งไม่สามารถดาวโหลดเพื่อแก้ไขไม่ให้มันรีสต๊าสเองได้ครับ
    ผิดพลาดไปต้องขออภัยครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้แก้ปัญหาแบบนี้แล้วครับนานๆจะเจอสักเครื่อง
    อาการของท่าน คือโดนไวรัสซะแล้ว จะเกิดกับ SP1 เดิมๆแล้วต่อเนตจะเกิดแบบนี้ ไม่เกียวอะไรกับบิลเกตหรอกครับ มันจะโดนสุมโจมตีเพียงแต่เครื่องท่านโชคร้ายโดน
    แนะนำก่อนต่อเนตลง AntiVirus แล้วต่อด้วยเปิด Firewall ก็ลดความเสี่ยงไปได้มากแล้วครับ

OverclockZone Member ZIPLORD's Avatar
    ถนนอิสรภาพ40 แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กทม. 10600

Smile สงสัยจะง่วงไปหน่อยเลยตอบแบบไม่เคลียเดี๋ยวเข้าใจผิดไปกันใหญ่

ต้องขออภัยครับ ที่บอกไปนั้นมันไม่ถูกต้อง คือหลังจากลงวินโดว์แล้ว ปรกติ มันจะออโต้ดาวโหลดเซอวิดของไมโคซอฟครับ ถ้าไม่ปิดตามรูปละก็ จะเป็นแบบนั้นครับ
    ความหมายที่เขียนว่าดาวโหลดไว้ที่ตอบครั้งก่อนคือหมายความว่า ลงวินโดว์ปรกติแล้วเราต่ออินเตอรเนต เครื่องของเราจะถูกตั้งให้ออโต้อัพเดทเองครับ ถ้าต่อเนทเมื่อไร มันก็จะวิ่งเข้าไปหาเวปของไมโครซอฟเองโดยอัตโนมัตและไม่แสดงอาการใดๆจนกว่าจอมุมขวาจะขึ้นเครื่องหมายมาแล้วสั่งให้เราลงโปรแกรมที่มันได้โหลดมาโดยที่เราไม่ได้สั่ง หรือแอบมาลงให้เสร็จเลยครับ บางครั้งโปรแกรมค้นหาแผ่นแท้ของไมโครซอฟพบว่าเครื่องเราเป็นแผ่นปลอม ก็จะส่งไฟล์มาโจมตีครับ พอต่อเนทอีกครั้ง เครื่องจะนับถอยหลังรีสต๊าสครับ ถ้าเป็นเครื่องทีต่อแลน ก็จะเป็นทุกครั้งที่เปิดเครื่องนะครับ
    คือ ความหมายของกระทู้ที่แล้วที่ผมตอบคือประมาณนี้นะครับ แต่ด้วยความง่วงมากไปหน่อยเลยพิมพ์อะไรที่ขาดๆหายๆไม่ครบถ้วนนะครับ วิธีแก้ ก็อย่างที่บอกไว้นะครับ วิธีแก้นะถูกแล้วครับ แต่ได้ผลบ้างไม่ได้ผลบ้างนะครับ
    จะแก้กระทู้เดิมเดี๋ยวจะงงไปอีกเลยมาตอบใหม่ดีก่าเน้อ

Bookmarks

Bookmarks