Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review เจ้าตัวเล็ก EEE PC 1000H 10" สมาชิกใหม่ของผมคร้าบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review เจ้าตัวเล็ก EEE PC 1000H 10" สมาชิกใหม่ของผมคร้าบบ

Review เจ้าตัวเล็ก EEE PC 1000H 10" สมาชิกใหม่ของผมคร้าบบ จุดประสงค์ตอนซื้อคือต้องการหา notebook ตัวเล็กๆ แบ๊ต อึดๆ เพื่อใช้นอกสถานที่ ใช้ดูภาพถ่ายเวลาไปหัดถ่ายรูป จนมาลงตัวที่ ASUS EEE PC 1000H

CPU Atom N270 1.6GHz HT L2 512M
    chipset intel945
    RAM 1G DDR2 533 (สูงสุดได้ 4G 1แถว)
    Display 10.2" 1024*600 แบบจอด้านไม่สะท้อนแสง(แต่สว่างมาก)
    HDD 80G 5400 rpm
    USB 3 PORT ซ้าย1 ขวา 2
    VGA , LAN
    CAMERA 1.3M
    Battery 6600mah ใช้งานได้ถึง 6 ชม(ใช้งานจริงๆได้ประมาณ 5ชม พิมพ์งาน net wi fi )

รายงานการใช้งานจริง
    ทั่วไป
    หลังจากที่ได้ลองใช้งานจริงมา 2วัน เรื่องความเร็วไม่กลัวว่าจะช้าเกินจนรำคาญ ลืมไปได้ครับตอบสนองได้ดีพอสมควร (ไม่ต้องกลัวผมความรู้สึกช้า ผมใช้เครื่องแรงทุกเครื่อง G1sn S41 ) อาจเป็นเพราะ เป็น WINDOWS XP HOME SP3 (แท้) ทำให้การทำงานดีขึ้นไม่กินเครื่องจนอืด ใช้ Office 2007 ได้ราบลื่นไม่ช้าจนลำคาญ แต่หากเลือกใช้งานโดยไม่มีไฟ AC เครื่องจะปรับเข้าสู้ POWER SAVE ระบบโดยรวมจะช้าลง เพราะประหยัดไฟ แต่ยังสามารถใช้งานทั่วไปได้โดยไม่หน่วงจนรำคาญ จอภาพเป็นแบบด้าน ดูสบายตา ไม่มีแสงสะท้อน

เสียง
    เป็นnotebook ตัวเล็กที่เสียงใหญ่ใช้ได้เลยครับ ไม่แพ้ 14" เลย ออกจะเพราะกว่า S41 ด้วย อาจจะเป็นเพราะลำโพงอยู่ใต้เครื่อง เวลาเสียงกระทบพื้นโต๊ะให้เสียงสะท้อนออกมาดีเลยทีเดียว

battery

ความจุ 6600 mah ทำงานได้ดีเยี่ยม เมื่อใช้ในโหมดประหยัด ใช้งานได้จริงถึง 5ชม (ยังเหลืออีก 13%แต่ผมพอแล้ว) อาจจะเป็นเพราะ cpu atom กินไฟแค่ 2.5w vga onboard

ความร้อนของเครื่อง

หากท่านคิดว่า atom กินไฟ 2.5 w แล้วมันจะให้ความร้อนต่ำ ผิด!!! มันให้ความร้อนไม่ต่างจาก CPU เทพๆ อย่าง T9300 เลย อุณหภูมิ ปกติอยู่ที่ 48-53 เวลาใช้งาน จะขึ้นไปถึง 65 ก็มี ส่วน HDD 2.5" ก็ปล่อยความร้อนออกมาเหมือนทั่วไป ความร้อนจะอยู่ที่ประมาณ 45-50 ทำให้เวลาใช้งานไปนานๆจะรู็สึกอุ่นๆที่วางมือด้านขวาได้ แต่ไม่ร้อนขนาด บอดีโลหะของ S41 พัดลมทำงานเป็นระยะ

ข้อดี
    1 ขนาดเล็ก พกพาสะดวก น้ำหนักพร้อมแบ๊ต 1.2kg
    2 แบ๊ตอึด ท่านสามารถนำไปใช้งานได้โดยไม่ต้องพกที่ชาร์ทกันเลยทีเดียว(กรณีเช้าประชุม พบลูกค้า ที่ไม่ได้ใช้งานต่อเนื่องทั้งวัน)
    3 คีบร์อด ไม่เล็กเกินไป สามารถพิมพ์งานได้สะดวกดี
    4 จอด้านไม่สะท้อนแสง ทำงานได้จัดเจนดีในที่แสงเยอะๆ
    5 มีแผ่น recov ทำงานง่ายใช้เวลา 20 นาที ท่านจะได้เครื่องเดิมเหมือนออกจากร้าน

ช้อเสีย

1 ตัวเครื่องเป็นรอยนิ้วมือได้ง่ายเนื่องจากบอดี ขัดมัน ^^
    2 HDD ขนาด 2.5" ให้ความร้อนพอสมควร
    3 ไม่มี DVD (แต่ต่อพ่วงได้ ลงwindows ใหม่ก็ได้ไม่ยาก)
    4 ไม่มีกระเป๋าแถม - -"

ราคาค่าสินสอด

เค้าว่าราคาจริง 20,200 ครับ แต่พอดีช่วงโปรโมชี่น 17,900 +7% เงินสด 18,800 ครับ แต่พอดีผมเป็นลูกค้าเก่า เลยได้ราคา 18,800 KTC 0% 10 เดือน คร้าบบ

ท่านใดสนใจรุ่นนี้อยู๋อ่านเป็นข้อมูลเพื่อตัดสินใจได้ครับ ผิดพลาดประการใดข้ออภัยด้วยครับ
    Last edited by turionx2; 6 Aug 2009, 13:12:22.

picture ^^
    Last edited by turionx2; 6 Aug 2009, 13:12:22.

Comment

เอ๊า เจิมม

Comment

ทุกมุม

Comment

สุดยอดเลยครับ แบตทนดี

Comment

บ้านสวยนะครับ

Comment

ราคาค่างดมันเท่าไหร่ อ่า

Comment

บ้านสวย อีก 1 ความเห็น

Comment

มีภาพ icon หน้าจอบ้างมั้ยครับ...
                  Thank.

Comment

Originally posted by Shattered_Skies View Post
                    บ้านสวยนะครับ
                    Originally posted by data_db2 View Post
                    บ้านสวย อีก 1 ความเห็น
                    กำ - -"
                    มาดูใส้ดูพุงกันคร้าบบ
                    Last edited by turionx2; 11 Aug 2009, 12:08:59.

Comment

Originally posted by nsupra View Post
                      มีภาพ icon หน้าจอบ้างมั้ยครับ...
                      Thank.
                      เดียวจัดให้ครับ ^^ อยากดู ความคมของตัวหนังสือใช่ใหมครับ

Comment

ใช่ครับ
                        Thank..
                        เป็น Review รุ่น 1000H ตัวแรกที่หาได้ในตอนนี้เลยครับ.
                        Last edited by nsupra; 26 Aug 2008, 16:23:27.

Comment

แจ่ม ๆ

Comment

ดัน ดัน

ว่าแต่จะสุ้ msi wind ได้ไหมหว้า ?

Comment

รุ่นนี้ CPU ไม่ดีครับ เพราะ สติ๊กเกอร์ Intel Atom ติดเบี้ยว

รุ่นนี้ เสียงไม่ดีครับ เพราะ สติ๊กเกอร์ Dolby ติดเบี้ยว

รุ่นนี้ XP ไม่ดีครับ เพราะ สติ๊กเกอร์ Window ติดเบี้ยว

สรุป บ่เวิร์ค ครับ ^^

Comment

Working...
                              X