Announcement

Collapse
No announcement yet.

mainboard AMD ตัวไหน ใช้ SATA ในโหมด IDE ได้ทั้ง 6portบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mainboard AMD ตัวไหน ใช้ SATA ในโหมด IDE ได้ทั้ง 6portบ้างครับ

เท่าที่เห็นมา บางตัวบอกว่าใช้ได้ 4port แรก อีกสองตัวทำ raid เท่านั้น
    บางบอร์ดก็เป็น 5*SATA + 1*eSATA

ที่สอบถาม เพราะต้องการใช้ 1HDD(มีอยู่แล้ว จะไม่ซื้อใหม่)+5DVD

ขอ VGA on board ก็ดีนะครับ ไม่ได้เล่นเกมอยู่แล้ว จะซื้อมาปั๊มแผ่น

Comment

ถ้าจำไม่ผิด ปรับเป็นโหมด AHCI ก็ได้ครับ....ไม่ต้อง RAID...

Comment

Chipset 780G+SB700 ทําได้หมดครับ

Comment

Originally posted by hkp7m8 View Post
          ถ้าจำไม่ผิด ปรับเป็นโหมด AHCI ก็ได้ครับ....ไม่ต้อง RAID...
          AHCI นี่ ใช้บน XP ได้ไหมครับ เคยได้ยินว่า ต้องใช้กับวิสต้า

เอ่อ ใครกล้าฟังธงให้ผมได้บ้างครับว่า Asus M3A-H HDMI นี่ ใช้งานตามที่ผมต้องการได้ไหม
          Last edited by pwt; 26 Aug 2008, 13:54:19.

Comment

Originally posted by pwt View Post
            AHCI นี่ ใช้บน XP ได้ไหมครับ เคยได้ยินว่า ต้องใช้กับวิสต้า

เอ่อ ใครกล้าฟังธงให้ผมได้บ้างครับว่า Asus M3A-H HDMI นี่ ใช้งานตามที่ผมต้องการได้ไหม
            AHCI, Raid ใช้บน XP ได้งับแต่ต้องลง Driver เพิ่มตอนลง windows งับ หรือใช้ window mod ที่เขียน driver พวกนี้มาแล้ว (อันหลังนี้ไม่แนะนำนะงับ) ถ้าจะใช้งาน Chipset นั้นๆ ติดตั้ง HDD ที่ Run OS นะงับ

ส่วน MB บางตัวที่มี 2 chipset, HDD ที่ต่ออยู๋กับอีก Chipset สามารถลง Driver Raid (+AHCI) ทีหลังได้งับ

Comment

Working...
            X