Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องใช้โฟมรองเมนบอร์ดมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องใช้โฟมรองเมนบอร์ดมั้ยครับ

ตอนเราประกอบคอมน่ะครับ เวลาที่จะวางเมนบอร์ดลงในเคส
    จะต้องรองโฟมที่แถมมาในกล่องเมนบอร์ดลงไปด้วยมั้ยครับ
    ตามความรู้ของผมจากที่ฟังมาสองสำนักเค้าบอกว่า...
    1.ไม่รองเพราะเดี๋ยวโฟมจะไหม้
    2.รองไว้เพราะเดี๋ยวแผงวงจรมันจะช๊อต
    อยากทราบว่าโดยปกติทั่วไปได้ใช้โฟมรองเมนบอร์ดหรือไม่ เพราะเหตุใด

ช่วยผมไขข้อข้องใจหน่อยครับ

ก็ดี แค่ไม่รองก็ได้ มันมี น๊อต รอง และยื่นออกมาอยู่ครับ

Comment

ไม่ใช้เพราะกลัวมันจะละลายติดบอร์ดเอาครับ

ถ้ากลัวช็อตก็ลองใช้แหวนรองดูครับ

Comment

ตอบ
        1 โฟมไม่ไหม้หรอกครับ
        ( ส่ืวนตัวใช้กล่องที่บรรจุ m/b รอง )

2 แผงวงจรไม่ช็อคหรอก ถ้าไม่มีวัตถุที่เป็นโลหะ มาสัมผัส

ประมา๊ณนี้

Comment

กระผมยังไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องรองแผ่นโฟม
          มันมีข้อดียังไงไครรู้บอกที ..สงสัยอยู่เหมือนกัน

Comment

ใช้แหวนกระดาษแข็งรองเอาคับ โดยรองทั้งหน้าและหลัง ป้องกันบอร์ดลงกราวน์

Comment

ก็เคยแก้ครับเวลาเครื่องที่มีปัญหาลัดวงจรลงกราวด์แล้วเปิดไม่ติด...ก็เอาแผ่นฟองน้ำที่รองเมนบอร์ดตัวใหม่
              มารองไว้ก็ดีครับใช้ได้...แต่ตอนใหม่ๆไม่มีปัญหาอะไรผมไม่ใส่หรอกครับเกะกะลูกกะตา...

Comment

ปกติ เมนบอร์ดกับแผ่นเหล็กที่เคสมันก็ไม่ติดกันอยู่แล้ว เพราะมีน๊อตรองไว้
                ผมก็เลยสงสัยครับ
                ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟังครับ

Comment

ต้องลองครับ

Comment

มันจะเลอะเทอะนะ เวลาโฟมมันหมดสภาพ มันจะเปื่อยยุ่ยติดกับเมนบอร์ด แล้วมันก็ทำให้อากาศระบายไม่ดีด้วยนะ ร้อนนะ

Comment

อย่ารองครับ ร้อน

Comment

ใช้แหวนดีกว่า
                        ใช้โฟม
                        แน่นอนคับ

Comment

ไม่ไหม้แน่นอนครับ แต่ละลาย เพราะผมเคยเป็น ใช้กับ Duron 1.8 ตอนนั้นนานแล้ว ใช้โฟมที่แถมมากับบอร์ดรองตอนประกอบบอร์ด 1 ปี ผ่านไป มาดูหลังบอร์ด ปรากฎว่าโฟมตรงบริเวณซีพียู ระยะติดบอร์ดไปเลยครับ แสดงว่า ร้อนมากมาย 555+ มันเป็นกับ Duron อย่างเดียวนะครับ ผมว่า core2 ไม่น่าจะเป็น อิอิ..

Comment

หากอ่านดูในคู่มือของ Mainboard จะมีบางยี่ห้อ ระบุไว้ชัดเจนเลยว่า อย่านำแผ่นโฟมนี้ รองด้านหลัง MB เมื่อทำการประกอบลงเคส
                            เพราะจะทำให้หารระบายความร้อนของ MB ที่ด้านหลังไม่ดี เกิดการสะสมความร้อนบน MB และอาจจะสร้างความเสียหายในที่สุด

ส่วนเรื่องช็อตนั้น ไม่น่าเป็นไปได้ เพราะการวาง MB ลงใน case จ้องใช้ spacer ทองเหลือง เป็น mounting รับ MB อยู่แล้ว ทำให้ MB ไม่มีโอกาสสัมผัสกับเคสโดยตรง นอกจากตำแหน่งที่วางบน Spacer เอง

สำหรับเรื่องแหวนกระดาษสีแดงที่รองใต้ MB กับ Spacer นั้น ในปัจจุบันนี้แทบไม่ต้องใช้เลยครับ เพราะการออกแบบบอร์ดจะต้องการให้จุดต่อลง Ground ของ MB ผ่านทางนี้ หากไปรองแหวนไว้ อาจจะทำให้ไฟลง ground ไม่สะดวก เกิดปัญหาอื่น ๆ ในการใช้งานตามมาได้ด้วยครับ

วิธีสังเกตว่าต้องใช้แหวนรองหรือไม่ ก็คือดูตรงตำแหน่งรูบน MB ที่จะขัน screw หากมองเห็นตุ่มของจุดสัมผัสจากลายวงจร ก็ไม่ต้องรอง เพราะต้องการให้ไฟวิ่งลง ground แต่ถ้าเป็นรูเรียบ ๆ ไม่มีอะไรเลย แบบนี้ควรรองแหวนนะครับ

Comment

ใช้แหวนลองน๊อต พอคับ

Comment

Working...
                              X