Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมอยากลงวินโดว์ต้องทำไงครับยังไม่เคยลงเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมอยากลงวินโดว์ต้องทำไงครับยังไม่เคยลงเอง

สมมุติถ้าผมหาแผ่นหรือโหลดมาได้สามารถลงทับวินโดว์ตัวเก่าที่ใช้อยู่เลยได้ไหมครับ
    แล้วมันจะมีผลกระทบยังไง ข้อมูลที่เก็บไว้ใน drive C และ โปรแกรมจะหายไปหมดไหม
    ถ้าหายผมสามารถย้ายไปเก็บไว้ใน drive D ก่อนได้รึป่าว

ไรท์ข้อมูล เก็บลงแผ่นก่อนครับ เอาชัวร์ สำหรับมือใหม่

เสร็จแล้วค่อยลงวินโดว์จะแบ่งกี่ partition ก็ตามใจ คราวหน้าลงใหม่ก็แค่ย้ายข้อมมูลไปไว้ที่ไดร์ฟอื่นที่ไม่ใช่ C แล้วก็ ลบ partition C แล้วสร้างใหม่ แล้วก็ลง ขอมูลที่อยู่ไดร์ฟ D ก็ยังคงอยู่ตลอดครับ

Comment

ไม่ควรลงทับครับควรลงแบบ Clean Install โดยบูทจากแผ่น และข้อมูลสำคัญให้เอาไปเก็บไว้ใน USB Drive หรือ HD ภายนอกก่อน เพราะข้อมูลจะหายหมด

Comment

ลองไปดูในฟอรั่ม Tips นะคะ พี่จ๊อบ Areyo ลงวิธีการให้แล้วคะ

Comment

ขอบอกๆ ตอนผมหัดลงครั้งแรก ข้อมูลทั้ง HDD กลับบ้านเก่าไปหมดทั้งลูก ดันไปกดลบ partition _ออก
          ไรท์ข้อมูล เก็บลงแผ่น ปลอดภัยดีเหมือนกัน ..

Comment

ฟอร์แมตดูไดร์ด้วยนะครับ เดี่ยวจะงานเข้าซะ ขอบอก
            Last edited by gamoxzone; 27 Aug 2008, 23:14:00.

Comment

ลองอ่านที่นี่ก่อนครับ ศูนย์โซลูชันของ Windows XP

Comment

ถ้าเผลอformatผิดก็หาโปรแกรมFile Scavengerมากู้คืนซะ HDD 40gbกู้คืนมาได้100% แต่อย่าเผลอไปทับข้อมูลล่ะ

Comment

กลัวเลยจากที่หึกเหิมอยากลงใหม่
                  ไปลองดูกระทู้ที่สอนมาแล้วเข้าใจว่าต้องฟอแมตไดรฟ์ C ทิ้งแล้วลงวินโดว์ไปที่ไดรฟ์C
                  ข้อมูลในไดรฟ์ D ก็จะยังคงอยู่
                  แต่ปัญหาจากที่ฟังๆมาจะฟอแมตผิดหายหมด- -*

Comment

ตามนั้น

Comment

Working...
                    X