Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้ ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้ ครับผม

คือคอมผม มีปัญหาเกี่ยวกับ เมนบอร์ด เนื่อง จาก ผมได้ไปถอดซิงค์ CPU เพื่อทำความสะอาดแล้ว ด้วยความที่ไม่รู้ ได้ไปขัด ซิลิโคน ออก แล้วก้อได้ใส่ ซิงค์ กับเข้าไปตามเดิม ปรากฏว่า ตอนแรกเปิดเครื่อง ติดแต่ไม่เข้าวินโดว์ ผมก้อเลย ถอดซิงค์ออกอีก ครั้งและได้ถอด CPU ออกด้วย แล้วก้อปิดเครื่องทีนี้ไม่ติดเลย ครับ ผม แล้วได้ส่งเครื่องไปเช็ค เขาบอกว่า ขาเมนบอร์ดหัก ต้องซ่อมรึ เปลี่ยน อยากจะถามผู้รู้ ครับว่า
    เครื่องของผม เป็น HP P D 3.0 925
    แรม 1 G 800
    คือ ถ้าผมจะเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่เนี้ย จะต้องใช้รุ่นอะไร ครับ ราคาประมาณเท่าไรแล้ว ถ้าไม่มี ใช้รุ่นไหนที่ ใกล้เคียบ รึแทนกันได้ ครับ รบกวนด้วยนะ ครับ อ้อ ถ้ามีร้านที่ซ่อมได้ ยิ่งดี ครับ เพราะตอนนี้กลุ้มมากมาย ครับ ขอบคุน ครับ ผม

รบกวน ตอบ หน่อยนะครับ

Comment

ขาเมนบอร์ดหัก ? มีกล้องมั๊ยครับถ่าย socket ให้ดูหน่อย ผมว่า 775 มันไม่หักหรอก คงจะแค่งอ ๆ เท่านั้นแหละ จับดัดหน่อยก็ใช้ได้เหมือนเดิมแล้ว

Comment

คือตอนที่ซื้อมา เป็น กล้องของ HP เลยอะครับ แต่ที่ร้านเขาบอกว่า ซ่อมได้แต่นาน คืออยากจะเปลี่ยนใหม่อะครับ พอจะทราบไปครับ ว่า รุ่นไหน ถ้าเป็น 775 ราคาประมาณ เท่าไรครับ

Comment

ทีว่าซ่อมผมว่าแค่มันดัดขาหน่อยก็ใช้ได้ แล้วคิดตังค์ค่าซ่อมสัก 500 หรือมากกว่านั้น หุหุ

ส่วนถ้าจะเปลี่ยน เคสของ HP น่าจะใส่ได้แต่บอร์ด mATX ก็มี P5KPL-CM นาที่ใช้แรมบัส 800 ได้

Comment

พอจะทราบราคาไหม ครับแล้ว หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ครับ รบกวนอีกรอบ ครับ ผม พอยังจะหาได้ที่ไหนบ้างครับ คือ เสียมาเป็นอาทิตย์แล้วครับ อยากเล่นคอมครับ รบกวนด้วยนะครับ

Comment

P5KPL-CM
              High valued performance with FSB1600 support
              http://www.asus.com/products.aspx?l1...68&modelmenu=2

P5KPL-VM
              Valuable Intel G31 uATX solution with Intel® latest 45nm Processor Ready!
              http://www.asus.com/products.aspx?l1...72&modelmenu=2

ราคาที่ดูจาก jib อยู่ที่ 2020.- ครับ

ทั้ง 2 ตัวเหมือนกันหมดแต่ที่ดูจากสเป็คแล้ว P5KPL-CM จะดีกว่าตรงที่รับบัสได้ถึง 1600 แต่ต้อง OC เอาเอง กับซาว์ด CM ซาว์ 8ch ส่วน VM ซาวื 6ch
              Last edited by เครซี่คุง; 27 Aug 2008, 14:12:03.

Comment

oc คืออะไรครับ ขอโทษด้วยนะครับผมไม่ทราบ จิง ๆๆ ครับ แล้วต้องขอบคุนมากนะครับที่ให้ความรู้ กับผม ขอบคุนจิง ๆๆ ครับ

Comment

เจี๊ยก ~ ที่นี่ OCZ (OverClock Zone) นะก๊าบบบ ส่วน OC คืออะไร อ่านได้จากหน้าแรกของเว็บเลยครับ

Comment

ง่า ๆๆๆ อ้อ ครับ ๆๆๆ ขอบคุนอีกรอบ ครับผม

Comment

ลองเชคราคาจากเวบนี้ดูถ้าจาซื้อใหม่

http://www.thanni.com/index.php?main...index&cPath=69

Comment

Working...
                      X