Announcement

Collapse
No announcement yet.

(ช่วยด้วยคับ)ประกอบคอม บูทไม่ขึ้น ขึ้นบ้างเป็นบางครั้ง --รายละเอียดได้ในเลยคับ--

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (ช่วยด้วยคับ)ประกอบคอม บูทไม่ขึ้น ขึ้นบ้างเป็นบางครั้ง --รายละเอียดได้ในเลยคับ--

ผมซืออุปกรณ์คอม จากocz นี่แหละคับ
    cpu4600+ hdd 250 + mb ECS ซือมัดรวมและ ฝากลงวิน มาด้วยเลย

ram1*2g + dvd rw + PSU Dtech 650 watt อีกท่านนึง

vga 3650 top

ทั้งหมดส่งแบบ อีเอ้มเอส

ของมาถึง ผมก็เริมประกอบ(ตอนเย็น)

---ประกอบเสร็จปรากฎว่า เปิดติด แต่บูทวินโดว์ไม่เข้า
    และ เครือง จะรีสตาร์ท วนอยุ่อย่างนี้ หลายรอบ

ผมเลยโทรถามพี่ที่ ฝากเค้าลงวินโดว์มาพร้อมcpu mb hd
    (พี่เค้าว่าลงไว้แล้วเล่นได้ตอนเทสก่อนส่ง)

ผมเลยลองไหม่ บูทวินโดว์ไมเข้าอีก ผมเลยเข้าเซฟโหมด ลบไดร์เวอร์
    การ์ดจอเก่า ออก ลงไดร์เวอร์การ์ดจอ ตัวไหม่ลงไป(mbไม่มีออนบอร์ท)

ลองเปิดหลายครั้งถึงบูตเข้าวินโดว์ได้ แต่พอชัดดาว มันค้างตอนชัดดาว
    ต้องรีสตาร์ท ก็บูตเข้าวินโดว์ได้บ้างไม่ได้บ้าง ชัดดาวแล้วค้าง

แลยพอไว้แค่นั้น เพราะต้องนอน ไปทำงานอีก

------------------------------------------------------------
    วันต่อมา

กลับมาจากทำงานลองเปิดดู ประกฎว่าไม่ติดเลยที่นี้ บูตก้ไม่ขึ้นเลย
    แม้แต่หน้าไปออส เปิดอยุ่หลายครั้ง ถึงติด และ บูทเข้าวินโดว์ได้บ้าง
    ไม่ได้บ้าง แต่ชัดดาวไม่ค้าง

-----------------------------------------------------------
    วันนี้
    อาการเหมือนเดิม เปิดไม่ติด ต้องเปิดหลายๆครั้งถึงจะติด
    และเมือติด ก็บูทเข้าวินโดว์ได้บ้างไม่ได้บ้าง รีสตาร์ทอยุ่อย่างนั้น

////ตอนเย็นวันนี้เลย//ยกไปที่ร้าน ไห้เค้าดูว่าเป็นอะไรเพราะผม
    ประกอบเป็นอยางเดียว-*- เมือไปถึงร้านก็อาการเหมือนเดิมเลยครับ
    เปิดไม่ติด(แม้แต่หน้าไบออสก็ไม่เข้า) ต้องเปิด หลายๆครั้งถึงติด
    พอติด ก้บูดเข้าวินโดว์ได้บ้างไม่ได้บ้าง

ลองอยุหลายครั้งปรับโน้นปรับนี่ในไบออส เครียไบออสดูก็แล้ว
    ยังไม่ได้ผล จนมืด ก็ไม่ได้ผล
    ผมเลยทิ้งไว้ที่ร้านพี่เค้า ว่าวันหลังคอ่ยไปหา psu ตัวอืนมาลองดู
    เพือว่าเป็นที่psu

-----------------------------------------------------------

รบกวนพี่ๆน้องๆ ช่วยดูหน่อยว่า อาการแบบนี้ มันเกิดจากอะไรเหรอคับ

ช่วยวิเคราะห์ ให้หนอ่ยน่ะ เครียดจังเลย

ขอบคุณอย่างสูงคับ

ผมเดาว่า PSU

Comment

ก็ต้องลอง psu แหละครับอาการแบบนี้

Comment

MB ช็อตมั้งครับลองหาแหวนมารองน็อตที่ไขบอร์ดดูครับ

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
          MB ช็อตมั้งครับลองหาแหวนมารองน็อตที่ไขบอร์ดดูครับ
          บอร์ด ผม ต่อข้างนอก ครับ ยังไม่ได้เอาลงเคสเลย

Comment

ท่านToffeecheese

ท่านkgb99
            ขอบคุณครับ ผมก้หวังไว้ว่ามันคงแค่นั้น-*-

Comment

หวังว่าคงไม่โดนย้อมแมวนะคับ ขออย่าให้เปนเช่นนั้นเลย

Comment

ลองไปหา psu เครื่องอื่นมาเทสก่อน

Comment

เสิยบสายอะไรผิดรึเปล่าครับ

Comment

PSU อยู่เเล้วไม่รู้จะโทดใครเเล้วนอกจากตัวนี้

Comment

Originally posted by !HaNaMi! View Post
                      เสิยบสายอะไรผิดรึเปล่าครับ

ผมมั่นจัย ว่าไม่ได้เสียบสายอะไรผิดน่ะ

Comment

ผมเดาว่า PSU อีกเสียง

Comment

ลองขัดแรมยังครับ เผื่อเป็นที่แรม เพราะถ้าแรมไม่ดีก็บูตไม่เข้า

ที่เหลือก็ตามที่ทุกท่านกล่าวมาครับ

Comment

จะเก็บทุกความเห็นไป ทำดูครับ ของอยุ่ที่ร้านเพือนเดียวค่อยไปเทศกันต่อ-*-

ขอบคุณนะครับ

Comment

Originally posted by GhostXP View Post
                              ลองขัดแรมยังครับ เผื่อเป็นที่แรม เพราะถ้าแรมไม่ดีก็บูตไม่เข้า

ที่เหลือก็ตามที่ทุกท่านกล่าวมาครับ
                              ผมใส่ไป 2 แผง มันคงไม่ เจ๋ง ไป ทั้ง 2 มั้งครับผมว่า

Comment

Working...
                              X