Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำแรมมากอดคอวิ่งกับ 6000+ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำแรมมากอดคอวิ่งกับ 6000+ หน่อยครับ

ตอนนี้ใช้ 6000+ cz , m2n-e , enermax 460w dual fan อยู่ครับ

ควรจะใช้แรมตัวไหนดีขอซัก 2gb นะ อยากเอามาลากให้มันได้ 1:1 อะครับ

แนะนำหน่อยค้าบบ

ช่วยดัน ผมก็ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน

Comment

ผมรบกวนถามหน่อยนะครับ

คือดูๆ อยู่ว่าซื้อ x2 6000+ อยู่เหมือนกัน แต่อีกใจก็เสียดายเงินเพราะที่ใช้อยู่ตอนนี้ (3200+) ก็ยังพอกับที่ผมใช้งานในตอนนี้อยู่ แต่เห็นราคา 6000+ มันลงมาเยอะเลย

แต่ ผมเคยอ่านเจอมาว่า 6000+ มันเป็นตัวคูณเลขคี่ใช่มั้ยครับ แรมมันจะวิ่งไม่เต็ม ไม่ทราบว่าเป็นข้อมูลที่ถูกต้องหรือป่าวนะครับ (ตอนนี้ผมใช้แรม 1*2 g (800))

ไม่ทราบว่าถ้าเป็น 5600+ ตัวคูณเป็นเลขคู่หรือป่าวครับ ผมดูตามเว็ปที่ขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ข้อมูลก็ไม่ค่อยตรงกัน

คือถ้า 5600+ เป็นตัวคูณเลขคู่แล้ว มันแรงไม่ต่างจาก 6000+ ก็อาจจะซื้อ 5600+ เพราะถูกกว่าด้วย

ปล. เข้าใจว่า 6000+ สามารถ OC ให้แรมวิ่งเต็มได้ใช่มั้ยครับ แต่ผมทำไม่เป็นอะครับ

อีกอย่าง รหัส CZ มันคืออะไรหรอครับ

ขอบคุณมากนะครับ (ขออภัยท่าน จขกท. ด้วยนะครับที่ถามแทรกในกระทู้ท่าน)

Comment

เรื่องตัวคูณก็ไม่ทราบเหมือนกันครับเพราะว่าผมเคยเห็นของบางคนก็เป็น 300*10

ส่วนของผมมันเป็น 200*15 แอบงงเหมือนกัน ไม่รู้ทำไมไม่เหมือนกัน อาจจะเป็นเพราะบอร์ดมั้ง

ส่วน cz มันขึ้นรุ่นที่ผลิตออกมาล็อตแรกๆ ที่ L2 cache = 1024*2 = 2mb ครับ 90nm windsor

ถ้าตัวใหม่ๆมันจะเป็น L2 cache = 512*2 = 1mb ครับ 65nm

Comment

Originally posted by danluvaommy View Post
          เรื่องตัวคูณก็ไม่ทราบเหมือนกันครับเพราะว่าผมเคยเห็นของบางคนก็เป็น 300*10

ส่วนของผมมันเป็น 200*15 แอบงงเหมือนกัน ไม่รู้ทำไมไม่เหมือนกัน อาจจะเป็นเพราะบอร์ดมั้ง

ส่วน cz มันขึ้นรุ่นที่ผลิตออกมาล็อตแรกๆ ที่ L2 cache = 1024*2 = 2mb ครับ 90nm windsor

ถ้าตัวใหม่ๆมันจะเป็น L2 cache = 512*2 = 1mb ครับ 65nm

ครับ ขอบคุณมากนะครับ

แสดงว่า ต้วที่เป็น 90 nm จะแรงกว่า ตัว 65 nm ใช่มั้ยครับ

และในทางกลับกัน ตัว 65 nm จะเย็นกว่าและประหยัดไฟกว่าหรือป่าวครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ผมมีแรม ลากได้มันแน่ สนใจไหมครับ อิอิอิ
            ตามลายเซนต์เลย

ลากกกกกกกกกกกก มันส์สุดๆ

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
              ครับ ขอบคุณมากนะครับ

แสดงว่า ต้วที่เป็น 90 nm จะแรงกว่า ตัว 65 nm ใช่มั้ยครับ

และในทางกลับกัน ตัว 65 nm จะเย็นกว่าและประหยัดไฟกว่าหรือป่าวครับ

ขอบคุณมากนะครับ
              น่าจะอย่างนั้นนะครับ

Comment

Originally posted by danluvaommy View Post
                ตอนนี้ใช้ 6000+ cz , m2n-e , enermax 460w dual fan อยู่ครับ

ควรจะใช้แรมตัวไหนดีขอซัก 2gb นะ อยากเอามาลากให้มันได้ 1:1 อะครับ

แนะนำหน่อยค้าบบ
                ถ้าไม่คิด ถึงการประกันว่าต้องเครมนอก แนะนำ ครูเซียว ครับ
                แต่ถ้าจะเอาประกันในไทยด่วย ก็ geil sink ส้ม นะครับ อาจจะไม่เท่า ครูเซียว แต่ก็พอตัว คุ้มค่าเกินราคาอะครับ ส่วน 1:1 เข้าใจว่าอยู่ท่านจะปรับ ครับ

Originally posted by some like it hot View Post
                ผมรบกวนถามหน่อยนะครับ คือดูๆ อยู่ว่าซื้อ x2 6000+ อยู่เหมือนกัน แต่อีกใจก็เสียดายเงินเพราะที่ใช้อยู่ตอนนี้ (3200+) ก็ยังพอกับที่ผมใช้งานในตอนนี้อยู่ แต่เห็นราคา 6000+ มันลงมาเยอะเลย แต่ ผมเคยอ่านเจอมาว่า 6000+ มันเป็นตัวคูณเลขคี่ใช่มั้ยครับ แรมมันจะวิ่งไม่เต็ม ไม่ทราบว่าเป็นข้อมูลที่ถูกต้องหรือป่าวนะครับ (ตอนนี้ผมใช้แรม 1*2 g (800)) ไม่ทราบว่าถ้าเป็น 5600+ ตัวคูณเป็นเลขคู่หรือป่าวครับ ผมดูตามเว็ปที่ขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ข้อมูลก็ไม่ค่อยตรงกัน คือถ้า 5600+ เป็นตัวคูณเลขคู่แล้ว มันแรงไม่ต่างจาก 6000+ ก็อาจจะซื้อ 5600+ เพราะถูกกว่าด้วย ปล. เข้าใจว่า 6000+ สามารถ OC ให้แรมวิ่งเต็มได้ใช่มั้ยครับ แต่ผมทำไม่เป็นอะครับ อีกอย่าง รหัส CZ มันคืออะไรหรอครับ ขอบคุณมากนะครับ (ขออภัยท่าน จขกท. ด้วยนะครับที่ถามแทรกในกระทู้ท่าน)
                ถ้าไม่มี ความจำเป็นก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ถ้าต้องการเปลี่ยนจริงๆ ผมว่าตัว 6000+คุ้มค่ากว่า ถึงบัสแรมจะวิ่งไม่เต็ม แต่ความแรงของ cpu ก็ช่วยได้มากอยู่นะครับ
                http://www.overclockzone.com/spin9/r...0+/index5.html

Comment

ผมXMS2 อะ บัส800
                  โดน6000+ กอดคอวิ่งที่ 350(DDR700)
                  เลยโดนผมจับวิ่งใหม่ ที่DDR825 ซะเลย (412.5)

Comment

เหอะดันให้ AMD รุ่นนิยม 6000+ AM2

Comment

ถ้าคุณไม่คิดจะ OC เลย ต้องเลือกดีๆๆ แต่ OCเป็น ปรับนั้นนิด ปรับนี่หน่อยก็วิ่งเกิน แล้วครับ

อย่าง 5600+@2.9 ของผม เดิมๆ 14.5*200 2900/8 แรมวิ่ง362*2 = 725 ไม่เต็ม
                      ปรับใหม่ 14*210 @2.94 2940/7 แรมวิ่ง 420*2 = 840 OC มาแค่นี้ ไม่ได้ ทรมาร เครื่องแต่อย่างได

จะเล่น AMD มันต้อง โมนิดหน่อย ถึงจะดี ใครบอก AMD แรมวิ่งไม่เต็มวะ ไม่น่าเล่น อันนี้ใช้กับพวก .......ครับ

Comment

อ่า
                        ผมว่าGeil ชิ้งค์ส้มกำลังดี ครับ
                        ผมใช้กะ6000+ วิ่งได้ที่ 1000 ครับ
                        ส่วน CPU เดิม มัน15*200 ครับ
                        คนที่ 300*10 ไรนี้สงสัยเค้าลากบัสกันล่ะครับ
                        ^^

Comment

เพิ่ม เดิม อิอิ มันมือ
                          การดู ตัวคูณ ให้ดู สเปค ดูตรงความเร็ว แล้ว เอา200หาร สมมุติ กล่องบอก 2.7 คือ2700/200 =13.5 /2 ไม่ลงตัว แรมวิ่งไม่เต็มแน่นอน ++++++++CPU รหัส ต่อท้ายด้วย CZ จะเป็นตัว L2 1024*2 หรือ 2m

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะ อิอิ

Comment

Originally posted by u_jang44 View Post
                            อ่า
                            ผมว่าGeil ชิ้งค์ส้มกำลังดี ครับ
                            ผมใช้กะ6000+ วิ่งได้ที่ 1000 ครับ
                            ส่วน CPU เดิม มัน15*200 ครับ
                            คนที่ 300*10 ไรนี้สงสัยเค้าลากบัสกันล่ะครับ
                            ^^

ส่งสัย ปรับแรมให้วิ่ง 667หรือ533 แล้วลาก ต่อครับ (((ผมกำลังศึกษาอยู่)))
                            เพราะถ้าแรม 800 300*10 3000/5 600*2 =1200 แรมวิ่ง1200 แรงไปหน่อย แต่มีแรมบางตัวทำได้ (((อันนี้กำลังศึกษาอยู่)))

Comment

อ๋อ ที่ผมบอก 300*10นั่นหมายถึงของคนอื่นที่เห็นกันอ่ะครับไม่รู้เค้าทดกันเท่าไหร่
                              ส่วนตัวใช้ 800 อยู่ที่ 457 ก็ราวๆ 914 อ่ะครับ ที่ 4 4 4 12 2t ไฟ2.0 ครับ

Comment

Working...
                              X