Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามแบบโง่ HDD SATA กับ SATA II ต่างกันยังไงอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามแบบโง่ HDD SATA กับ SATA II ต่างกันยังไงอ่ะครับ

อธิบายให้ฟังหน่อยครับ....เป็นพระคุณอย่างสูง อีกปัญหาพอดีผมให้บอร์ด ASUS P4S800-MX SE
    HDD 80 GB SATA ทำไมผมลง XP ไม่ได้เลย มันมองไม่เห็น HDD ผมก๊อบ Driver ใส่แผ่นดิส ตอนติดตั้ง xp ก็กด F6 เพื่อเลือกลง Driver RAID แต่พอถึงขั้นตอนที่จะก๊อบปี้ File จากแผ่น XP
    ลง HDD มันกลับฟ้องว่าไม่สามารถ ก๊อปปี้ไฟล์ Driver จาก ดิสเก็ต ได้ ทำให้ติดตั้งไม่ได้เลยอ่ะครับใครมีวิธีพอแนะนำหน่อยได้ป่าว อีกอย่างพอดีพี่ผมเค้า Up เครื่องใหม่ ใช้ HDD แบบ SATA II ไม่เห็นจำเป็นต้องกด F6 เลยยังติดตั้งได้ง่ะ ผมเลยงง ว่ามันเป็นยังไง รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

SATA II ฉลาดกว่า เร็วกว่า ใหม่กว่า เมนบอร์ดไหนๆก็รู้จัก ส่วนเจ้า SATA ต้องใช้ไดรเวอร์

Comment

ใช้ xp แผ่นเดียวกันลงรึเปล่า

Comment

แผ่นเดียวกันเลยครับ ไอ้ SATA ลงไม่ผ่าน แต่ SATA II ลงผ่านสบายๆ เลย

Comment

ยืม hdd มาลองหน่อดิ อิอิ

Comment

SATA II ใหม่กว่าเร็วกว่างับ...

ทั้ง 2 ตัวต้องใช้ Driver เหมือนกันงับ ยกเว้น
            - ตั้ง เป็น IDE Mode งับถึงไม่ใช้ Driver, ถ้าตั้งเป็น AHCI, RAID ก็ต้องลง driver งับ
            - แผ่น Window เป็นแผ่นที่ลง Driver มาอยู่แล้ว

ps HDD บางตัว บางรุ่น อย่างของ hitashi ยังไงๆ ก็ต้องลง drvier งับ ==*

Comment

Working...
            X