Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา ตอนBoot ครับ บางคร้งก้อได้/บ้างครั้งก้อไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา ตอนBoot ครับ บางคร้งก้อได้/บ้างครั้งก้อไม่ได้

มีปัญหา ตอนBoot ครับ บางคร้งก้อได้(เข้าวินโดว์ปกติ)/บ้างครั้งก้อไม่ได้(เป็นหน้าจอมืดครับ)

ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไงครับ

เช็คดูว่า HDD ปกติไหม ตั้ง FirstBoot เป็น HDD0 สายสัญญาณโอเคหรือเปล่า
    ที่สำคัญคือวินโดว์ปกติหรือเปล่า ลองลงวินโดว์ใหม่หรือยังครับ

Comment

Originally posted by nayduch View Post
      มีปัญหา ตอนBoot ครับ บางคร้งก้อได้(เข้าวินโดว์ปกติ)/บ้างครั้งก้อไม่ได้(เป็นหน้าจอมืดครับ)

ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไงครับ
      อาการอย่างนี้ ที่เจอบ่อย มักจะเป็นที่ การ์ด VGA,RAM หลวมหรือสกปรก
      ลองถอดออกมา ใช้ยางลบไถให้สะอาด ลองเปลี่ยนถ่่าน+เซ็ตBIOSดูด้วย

Comment

Working...
      X