Announcement

Collapse
No announcement yet.

ุถามเรื่อง RAM หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ุถามเรื่อง RAM หน่อยครับ

อยากทราบว่าำถ้าหากเราใช้งานปกติ โดยใช้แรมประมาณ 700 mb
    แล้วเครื่องที่มีแรม 1G จะทำงานช้ากว่าเครื่องที่มีแรม 2G หรือ 3G ไหมครับ

..เห็นบางคนพยายามเพิ่มแรมให้เยอะๆ 3-4 G ทั้งที่การใช้งานจริงไม่น่าจะเกิน 1 G ครับ
    รบกวนด้วยนะครับ

อีกคำถามครับ สมมุติว่ามีแรม 512 กับ 2 G ถ้าใส่แรม 512 ไว้ที่สล๊อตแรก จะทำงานช้ากว่าใส่ 2G ไว้ที่สล๊อตแรกไหมครับ

โดยส่วนตัวผมคิดว่า 2G ทำงานไวกว่า 1G ถึงแม้จะใช้ไม่ถึงก็ตาม (แค่ความรู้สึก) เพราะมันจะเห็นผลจริงๆตอนใช้เต็มที่

ใส่ สลอตไหน ก็เหมือนกันละครับ ถ้ามันใส่แล้ว เปิดเครื่องแล้วใช้ได้ตามปกติ มันก็จะทำงานตามที่วินโด้เห็นแรมนั้น

Comment

เพิ่มแรมเยอะแล้วเท่ครับ

สำหรับผม ถ้าจะอัพแรมเป็น 4GB เอาตังค์ไปซื้อเบียร์กินดีกว่า ใช้ 2GB เหลือเฟือและเพียงพอ

Comment

ช้ากว่าแน่นอน อันนี้พิสูจน์ได้เลย ลองเอา 512 สองแถวมาต่อเป็น dual ดิ รู้สึกว่าเร็วขึ้นนิดนึงกว่า 1g แถวเดียว (3-5%) แต่ถ้าแรมยิ่งมากก็ดีครับ โดยเฉพาะ xp ถ้าใส่เกิน 2gb ไปแล้วใช้งานปกติแทบไม่ต่างจาก 3gb เลย แต่มันจะเห็นผลทันตาตอนแปลงไฟล์เยอะๆครับ ดังนั้นขอลิมิตไว้ที่ 2gb เต็มที่หล่ะ (ใช้ปกติ)

อีกตัวที่สำคัญ ที่เห็นก็คือบัสของแรม 533-667-800-1066 ยิ่งเยอะยิ่งส่งข้อมูลกว้าง (มั้ง) ทำให้เครื่องเร็วขึ้น อันนี้ใช้ตามความรู้สึกครับ รอคนมายืนยันล่ะกัน 555+

Comment

พูดเฉพาะกรณี bus, CL เท่านะงับ

512*2 dual channel เร็วก่า 1G*1 Single Channel แน่นอนงับ

แต่ 512*2 dual channel กับ 1G*2, 1G*4 Dual channel ถ้าใช้งาน memory ไม่เกิน 1G มีผลเท่ากับงับ....

เนื่องจากถ้า RAM ไม่พอ มันจะต้องใช้ HDD ทำ Virtual RAM แทนงับ แล้วแน่นอนว่า HDD อ่าน/เขียน ข้อมูลช้ากว่า

แต่ จขกท สังเกตุว่ามันใช้ไม่ถึงนั้นคือช่วงทั่วไปๆ งับ... บางครั้งช่วง Peak (Exp: load map เกม, start application ใหญ่ๆ, etc) ซึ่งทำงานแค่บางครั้งช่วงสั้นๆ แต่พวกนี้มีโอกาศวิ่งขึ้นเกิน 1G ค่อนข้างสูง ถ้า RAM ไม่พออาจใช้เวลาทำงานช่วงนี้ช้ากว่าเครื่องที่พอเล็กน้อย แต่พอช่วงใช้งานทั่วไปก็เป็นปกติละงับ
          ---------------------------------------
          ส่วนเรื่อง Bus ยิ่งมากยิ่งมีผลแน่นอนงับ แต่กับ application ปัจจุบัน 667 Dual Channel ขึ้นไป เวลาใช้งานปกติ ก็แทบไม่รู้สึกความต่างแล้วงับ เพราะ Bus เยอะจะยิ่ง อ่าน/เขียน ข้อมูลเร็วจริง แต่ในการใช้งานจริง มันอ่าน/เขียน เป็นช่วงๆ สั้นๆ แปบเดียวเองงับ แล้วส่งผ่านข้อมูลขนาดไม่ใหญ่เกิน แล้วละงับ (ยกเว้นพวก ตัดต่อหนัง หรือทำงานกับ file ขนาดหลายๆ G ที่ปกติทำกันเป็น ชมๆ นะงับ)

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ไม่เป็นไร (เนียน)

Comment

Working...
              X